ออสเตรีย ของฝาก ราคาประหยัด ไม่จัดไม่ได้แล้วนะ
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic1-1024x681.jpg)
หนีความร้อนราวกับอยู่นรกภูมิของเมืองไทย ไปซบไออุ่นละมุนละมัยกันที่ประเทศออสเตรียกันดีกว่าค่ะ เพราะ มาออสเตรีย ช่วงนี้กำลังเป็นฤดูใบไม้ผลิ ที่จะไม่หนาวจนตัวสั่น และไม่ร้อนจนตับแหกแบบนี้ อากาศกำลังเย็นสบาย แมกไม้ต่างๆ กำลังผลิบาน ถือเป็นช่วงที่เหมาะแก่การหยุดงานพาครอบครัวที่น่ารักไปเที่ยวที่สุด! แนะนำให้ไปภายในเดือนพฤษภาคมนี้เลยนะ เพราะถ้าไปเดือนหน้าก็จะเริ่มเข้าสู่ฤดูร้อนแล้วค่ะ
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic2-1024x683.jpg)
ทำไมต้อง มาออสเตรีย ช่วงนี้? ไม่ใช่แค่อยากให้ขุ่นพี่มาสัมผัสบรรยากาศ และธรรมชาติที่สวยสดงดงามเพียงเท่านั้น แต่ออสเตรียยังเป็นประเทศที่มีแหล่งประวัติศาสตร์ที่น่าสนใจ น่าค้นหา และยังมีสถานที่ท่องเที่ยวที่สำคัญๆ และโรแมนติกเบอร์สุดที่ต้องห้ามพลาดอยู่หลายแห่ง งานนี้บอกเลย ไม่ว่าจะออกทริปอบอุ่นแบบครอบครัว หรือออกทริปหรูไปเดทกับขุ่นแฟนสุดที่รัก ก็ควรค่าแก่การควักเงินจ่ายค่าทัวร์จริงๆ ค๊า
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic3-1024x555.jpg)
ในส่วนของสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าไปเยี่ยมชม ชนิดที่นักท่องเที่ยวหลากหลายนิยมไปกันก็มีทั้ง พระราชวังฮอฟบวร์ก, พระราชวังเชินบรุนน์, ปราสาทโฮเฮนซัลซบวร์ก, วิหารเมล์ค, โรงอุปรากรแห่งชาติเวียนนา, พิพิธภัณฑ์ประวัติศาสตร์ศิลปะ, โรงละคร โรงโอเปร่าแห่ง กรุงเวียนนา, หมู่บ้านซีเฟลด์ เมืองทีโรล, ย่านเมืองเก่าอัลท์ชตัดท์, ซังค์อันทน อัม อัลเบิร์ก, ถนน Grossglockner Alpine, ฮัลชตัทท์, ฯลฯ
แหม... แต่ละที่น่าไปเดินสวยๆ พร้อมกับถ่ายเซลฟี่ไปอวดเพื่อนร่วมงานชะมัด แต่สิ่งที่ทำให้ใครหลายคนต่างพากันมาที่นี่ไม่ใช่แค่อยากเที่ยวออสเตรียเท่านั้น แต่ยัง สามารถแวะเยือนประเทศข้างเคียงอย่าง เยอรมัน, สาธารณรัฐเช็ค, สาธารณรัฐสโลวัค, ฮังการี, สโลเวเนีย, อิตาลี, สวิตเซอร์แลนด์ และลิกเตนสไตน์ เรียกได้ว่าทริปเดียวคุ้มค่า!
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic4.jpg)
แต่หลังจากเที่ยวชมไปทั่วประเทศแล้ว สิ่งสำคัญนอกจากการเซลฟี่และเช็คอินอวดเพื่อนฝูงแล้ว ยังมีเรื่องที่ขุ่นพี่จะลืมไม่ได้เลยคือ การช้อปปิ้งของฝากและของที่ระทึกติดไม้ติดมือกลับบ้านค๊า ดังนั้นวันนี้มัชรูมทราเวล ก็ได้รวบรวม ออสเตรีย ของฝาก ทั้งหมด 10 ชิ้น! ที่ราคาไม่แพงจัด และไม่ต้องกัดฟันซื้อ เป็นสิ่งของที่นิยมซื้อกลับไทยมากที่สุด มีอะไรบ้าง ตามมาดูกันค่ะ
1. ไวน์ออสเตรีย
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic5.jpg)
เอาใจขุ่นพี่คนสวยด้วยแอลกอฮอลเบาๆ ด้วยไวน์รสนุ่มละมุนลิ้น ที่ถึงแม้ออสเตรียจะไม่ใช่แหล่งผลิตไวน์ที่ดีที่สุด แต่ก็มีไวน์ชั้นเลิศให้ได้เลือกซื้อกลับไทยอยู่มากมาย นั่นก็เพราะว่าบริเวนเนินเขาในทางตอนล่างของกรุงเวียนนา รัฐบูร์เกนลันด์ และรัฐสติเรียทางตอนใต้ ต่างเป็นแหล่งเพาะปลูกองุ่นและผลิตไวน์รสเลิศของออสเตรีย โดยเฉพาะไวน์องุ่นขาว "Riesling" ไวน์รสแอปเปิ้ล ที่ทางออสเตรียเขาการันตีรสชาติว่าอร่อยละมุน ได้ลองแล้วจะติดใจ อยากดริ๊งทุกวัน เหมาะในการเสิร์ฟคู่กับอาหารทะเลอย่างปูอ่อน หรือชีส ไก่ และผลไม้สด
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic6.jpg)
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic7.jpg)
ระดับความน่าซื้อ: ✰✰✰✰✰
แหล่งช้อปปิ้ง: ไวน์สโตร์ หรือตามซูเปอร์มาร์เกตบางแห่ง รวมถึงในไร่องุ่นแถวๆ กรุงเวียนนา
วิธีการเดินทาง: นั่งรถบัสสาย 431 ไปลงที่ Wien Stammersdorf
2. เครื่องแก้ว Lobmeyr
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic8.jpg)
ซื้อไวน์แล้วก็อย่าลืมแวะซื้อเครื่องแก้วสวยๆ ไว้ใส่คู่กับไวน์ด้วยนะคะ ละทำไมต้องซื้อที่นี่ ซื้ออยู่ไทยจะไม่ถูกกว่าเหรอ? ก็แหมเครื่องแก้วที่นี่ไม่ใช่แค่แก้วธรรมดาๆ ที่มีไว้ใส่เครื่องดื่มเท่านั้น แต่ทางออสเตรียเขายังดีไซน์มาให้สามารถประดับตกแต่งบ้านได้ด้วย เหมือนซื้อ 1 แต่ได้ถึง 2 ประโยชน์การใช้งานเลยนะคะขุ่นพี่!
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic9.jpg)
โดยเฉพาะเครื่องแก้วที่ผลิตโดย J. & L. Lobmeyr แบรนด์ผลิตเครื่องแก้วคริสตัลชั้นนำที่ใส่ใจทุกรายละเอียด ทุกขั้นตอนการผลิต โดยใช้เทคนิคหลอมละลายทรายควอทซ์ ให้มีรูปทรงที่หรูหราและเลอค่าน่าจับจอง ถึงได้มีประวัติศาสตร์ยาวนานตั้งแต่ปี ค.ศ. 1823 จนถึงปัจจุบัน ใครไม่เชื่อตามไปดูในเฟสบุ๊คเค้าได้เลยค่ะ แต่นอกจากเค้าจะผลิตเครื่องแก้วดีไซน์สวยงามที่ตอบโจทย์ผู้หญิงช่างเลือกอย่างเราแล้ว เค้ายังผลิตโคมไฟระย้า และโคมไฟตั้งโต๊ะที่มีความงดงามและเป็นเอกลักษณ์อีกต่างหาก
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic10.jpg)
ระดับความน่าซื้อ: ✰✰✰✰✰
แหล่งช้อปปิ้ง: Lobmeyr Flagshipstore ใน Kärntnerstrasse
วิธีการเดินทาง: นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Stephansplatz
3. เซรามิกพอร์ซเลน Augarten
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic11.jpg)
ยังคงอยู่กันที่ของากประเภทแก้วๆ ค่ะ โดยครั้งนี้จะพาไปดูชมเซรามิกพอร์ชเลน ที่ได้ชื่อว่าเป็นเซรามิกที่มีความสตรองที่สุด! แต่เห็นเนื้อแน่นๆ แบบนี้ นางกลับมีน้ำหนักเบาค่ะขุ่นพี่ โดยเซรามิกพอร์ชเลนที่มีชื่อเสียงโด่งดังที่สุดคือ Augarten เป็นโรงงานเก่าแก่ในกรุงเวียนนา เริ่มผลิตเซรามิกพอร์ชเลนตั้งแต่ปี ค.ศ. 1718 ทำให้เป็นเซรามิกพอร์ชเลนที่ต่างจากที่อื่นเพราะ เนื้อดินสีขาวสะอาดตา มีความโปร่งแสง เมื่อเคาะจะมีเสียงที่ดังกังวาน แถมทนต่อการกัดกร่อน
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic12.jpg)
วางโชว์ก็หรู เอามาใช้ก็ดูดี ดีไซน์ของเซรามิกพอร์ชเลนแต่ละชิ้น จะเน้นไปที่ความน้อยแต่มาก เรียบแต่หรู ดูไฮแฟชั่น นอกจากจะขายแล้วทาง Augarten เค้ายังมีพิพิธภัณ์ที่เอาไว้โชว์ความงดงามของเซรามิกพอร์ชเลนอย่าง Porcelain Museum in the Augarten ที่นำเสนอเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ของกรุงเวียนนาออกมาในรูปแบบของเซรามิกพอร์ช น่าไปดูไปชมเอามากๆ เลยค่ะขุ่นพี่
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic13.jpg)
ระดับความน่าซื้อ: ✰✰✰✰✰
แหล่งช้อปปิ้ง: Augarten Flagshipstore ใน Spiegelgasse
วิธีการเดินทาง: นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Stephansplatz
แหล่งช้อปปิ้ง: Augarten Flagshipstore ใน Spiegelgasse
วิธีการเดินทาง: นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Stephansplatz
4. เครื่องประดับจาก FreyWille
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic14.jpg)
อีกหนึ่งสิ่งของที่เอาใจคุณสาวๆ ที่ชื่นชอบเครื่องประดับ คุณแฟนต้องมาจัดเครื่องประดับและอัญมณีให้สุดที่รักของคุณจากร้าน FreyWille ซึ่งเป็นแบรนด์ผลิตเครื่องประดับและอัญมณีที่เก่าแก่ในกรุงเวียนนา ก่อตั้งมาตั้งแต่ปี ค.ศ. 1951 ด้วยดีไซน์ที่โดนเด่นและเป็นเอกลักษณ์ สีสันสวยสะดุดตา
- Cr: freywille.com
โดยเฉพาะสีสันของพวกกำไล ที่มีเทคนิดการออกแบบและผลิตเป็นพิเศษ ด้วยเทคนิกการเผาทองคำรวมเข้ากับสีเคลือบใส่ที่เครื่องประดับ ถือเป็นสูตรลับฉบับ FreyWille ที่อินสไปร์มาจากความรัก ความสนุกสนาน ความหลงใกล และความงดงามและสีสันที่สะดุดตาของธรรมชาติ ผสานเป็นศิลปะอันบริสุทธิ์ ที่มีความแฟชั่นนิสต้า และเอลลิเก๊นซ์ ยูนีคขนาดนี้ ไม่มีไม่ได้แล้วนะ!
- Cr: freywille.com
ระดับความน่าซื้อ: ✰✰✰✰✰
แหล่งช้อปปิ้ง: FreyWille มีเมนสโตร์ 2 แห่งใน Stephansplatz 5 และอีกแห่งที่ Albertinaplatz 1 / Lobkowitzplatz 1
วิธีการเดินทาง: นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Pilgramgasse
แหล่งช้อปปิ้ง: FreyWille มีเมนสโตร์ 2 แห่งใน Stephansplatz 5 และอีกแห่งที่ Albertinaplatz 1 / Lobkowitzplatz 1
วิธีการเดินทาง: นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Pilgramgasse
5. เค้ก Sacher Torte
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic17.jpg)
พักยกเรื่องเครื่องประดับ ของสวยๆ งามๆ แล้วมาต่อกันที่ของกินที่นักชิมห้ามพลาด กับเมนูของหวานสุดแสนอร่อย และเป็นที่นิยมมากที่สุดในออสเตรีย นั่นคือ เค้ก Sacher Torte เป็น ออสเตรีย ของฝาก ที่สายกินต้องจัดกลับบ้านด่วน! นางเป็นเค้กช็อคโกแลตไส้แยมแอพริคอต ที่มีอายุนานกว่า 185 ปี ตั้งแต่ ค.ศ. 1832 เชียว
- Cr : sacher.com
- Cr : sacher.com
รสออจินัลต้นตำหรับของแท้ก็เกิดขึ้นที่กรุงเวียนนานี่แหละค่ะ เนื้อเค้กหนานุ่ม ราดด้านบนด้วยช็อคโกแลตเหลว พร้อมสอดไส้แยมแอพริคอตบางเฉียบ ให้รสชาติขมของดาร์คช็อคโกแลตแท้ ตัดกับรสเปรี้ยวของตัวแยมถือว่าเข้ากันได้ดี กินกี่ทีก็ฟิน! ยิ่งเสิร์ฟคู่กับกาแฟร้อนๆ หรือน้ำชาอุ่นๆ เข้ากันสุดๆ ไปเลยค่ะ
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic20.jpg)
ระดับความน่าซื้อ: ✰✰✰✰✰
แหล่งช้อปปิ้ง:โรงแรม Hotel Sacher Wien
แหล่งช้อปปิ้ง:โรงแรม Hotel Sacher Wien
วิธีการเดินทาง: นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Kettenbrückengasse
6. ช็อกโกแลตไส้ถั่ว Mozartkugel
- Cr : sacher.com
สาวกช็อคโกแลตต้องโดนของฝากยอดนิยมอีกชิ้นอย่าง ช็อคโกแลตไส้ถั่ว หรือ โมสาร์ทคูเกิล ซึ่งเป็นของขึ้นชื่อในเมืองซาลซ์บูร์ก ปัจจุบันกลายเป็นช็อคโกแลตชื่อดังในตำนานกว่า 127 ปี ถูกคิดค้นสูตรและผลิตโดย Paul Fürst (ช็อคโกแลตยี่ห้อ Furst ในเมืองซาลซ์บูร์ก) แต่ตั้งชื่อคล้ายๆ Wolfgang Amadeus Mozart นักแต่งเพลงชื่อดังที่เราก็รู้จักกันดี เพราะเขาเกิดที่เมืองนี้จ้า
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic22.jpg)
ไส้ในประกอบด้วย ถั่วพิสตาชิโ อัลมอนด์ เชสนัท เคลือบปิดด้วยดาร์คช็อคโกแลตเป็นก้อนกลม มีชื่อเรียกอีกชื่อว่า Chocolate BonBon รสชาติก็จะหวาน ขม ปนมัน ลองจัดไปกินกันดูนะคะ เชื่อว่าเด็กๆ ท่าทางจะชอบเลยล่ะ
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic23.jpg)
ระดับความน่าซื้อ: ✰✰✰✰✰
แหล่งช้อปปิ้ง: ตามซูเปอร์มาร์เกตทั่วไปในออสเตรีย รวมไปถึงร้านขายของฝากในเมืองต่างๆ ทั่วทั้งออสเตรีย
วิธีการเดินทาง: นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Herrengasse
แหล่งช้อปปิ้ง: ตามซูเปอร์มาร์เกตทั่วไปในออสเตรีย รวมไปถึงร้านขายของฝากในเมืองต่างๆ ทั่วทั้งออสเตรีย
วิธีการเดินทาง: นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Herrengasse
7. มินิพราลีน Altmann & Kühne
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic24.jpg)
ก็เพราะที่ ออสเตรีย ของฝาก ที่นิยมซื้อติดไม้ติดมือกลับก็คือช็อคโกแลตนี่แหละค่ะ แล้วที่นี่เค้าก็มีช็อคโกแลตให้เลือกซื้อเยอะมาก หลายรส หลายแบบ หลายราคา แต่ที่ฮอตในหมู่สาวๆ และเด็กๆ เห็นจะเป็นช็อคโกแลตมินิพราลีน ยี่ห้อ Altmann & Kühne ที่มีหน้าตาเป็นช็อคโกแลตแบบดั้งเดิม ชิ้นเล็กๆ ตะมุตะมิ พอดีคำ แถมยังสอดไส้ข้างในที่แตกต่างกันออกไป ทั้งสารพัดถั่ว วิปปิ้งครีม ช็อคโกแลตผสมครีม ราคาเมล กาแฟรสต่างๆ ชารสต่างๆ งา เนย รวมไปถึงไข่ขาวก็มีนะคะ นอกจากนี้ก็ยังมีอีกหลายไส้เลยค่ะ ที่บรรจุอยู่ในกล่องสวยงาม
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic25.jpg)
ระดับความน่าซื้อ : ✰✰✰✰✰
แหล่งช้อปปิ้ง : ช็อป Altmann & Kühne
วิธีการเดินทาง : นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Herrengasse
แหล่งช้อปปิ้ง : ช็อป Altmann & Kühne
วิธีการเดินทาง : นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Herrengasse
8. เวเฟอร์ Manner Schnitten
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic26.jpg)
อีกหนึ่งของกิน Best Seller ก็คือ เวเฟอร์ จาก Manner Schnitten นางเป็นเวเฟอร์เฮเซลนัทรสดั้งเดิมของชาวเนเปิลส์ เริ่มผลิตเมื่อปี ค.ศ. 1898 โดยบริษัท Josef Manner & Comp AG แต่ในปัจจุบันก็ยังคงสูตรเดิมและรสเดิมไม่เปลี่ยนแปลงใดๆ แม้แต่สีสันของก็ยังคงเป็นสีชมพูพีชเหมือนเดิม มีเพียงแพ็กเกจจิ้งที่ทำเพิ่มเติมหลายแบบ หลายขนาดเท่านั้นเองค่ะ นี่สินะที่มาของเหมือนเดิมเพิ่มเติมคือแพ็กเกจ ลักษณะของเวเฟอร์หนา 5 ซึ่งจะเคลือบชั้นเฮเซลนัทครีมโกโก้ ที่มีเฮเซลนัทถึง 12% ทั้ง 4 ชั้นเต็มๆ ได้รสชาติอ่อนนุ่มละมุนลิ้น เหมาะกับกินคู่กับน้ำชาและกาแฟเป็นที่สุด
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic27.jpg)
ระดับความน่าซื้อ : ✰✰✰✰✰
แหล่งช้อปปิ้ง : ตามซูเปอร์มาร์เกตทั่วไปในออสเตรีย หรือที่ช็อป Manner store ในกรุงเวียนนา
วิธีการเดินทาง : นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Stephansplatz
แหล่งช้อปปิ้ง : ตามซูเปอร์มาร์เกตทั่วไปในออสเตรีย หรือที่ช็อป Manner store ในกรุงเวียนนา
วิธีการเดินทาง : นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Stephansplatz
9. แยมยี่ห้อ Staud’s Wien
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic28.jpg)
เฮลโหล มาออสเตรีย เพื่อมาซื้อแยมหราคะซิส! ก็เพราะว่ามันไม่ใช่แยมเบๆ ถึงได้กลายเป็นของฝากยอดนิยมไงคะ โดยแบรนด์ Staud จะผลิตทั้งแยมและผักดองรสชาติออรินัลของเวียนนา ซึ่งแยมของที่นี่จะมีรสชาติความเปรี้ยวหวานที่เป็นเอกลักษณ์ ไม่เหมือนที่อื่น แถมมีรสให้เลือกเยอะมากๆ แยมทุกรสผลิตจากพันธุ์ผักและผลไม้ที่ผ่าน QC มาเป็นอย่างดี พร้อมคุณภาพการผลิตที่ใส่ใจทุกขั้นตอนการผลิต ขวดใหญ่มาก ซึ่งจะขายยกเซต เซตละ 3 ขวด โดดเด่นตรงลายบนฝาแยม และฉลากข้างขวดที่แตกต่างกันไปแต่ละรส
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic29.jpg)
ระดับความน่าซื้อ: ✰✰✰✰✰
แหล่งช้อปปิ้ง: ช็อปของ Staud’s Wien และที่ Staud’s pavilion ใน Naschmarkt
วิธีการเดินทาง: นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Kettenbrückengasse
แหล่งช้อปปิ้ง: ช็อปของ Staud’s Wien และที่ Staud’s pavilion ใน Naschmarkt
วิธีการเดินทาง: นั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Kettenbrückengasse
10. Snow Globe
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic30.jpg)
เดินทางมาถึงของฝากชิ้นสุดท้ายที่เหมาะกับการซื้อไปประดับของลูกสาวลูกชาย และฝากหลานๆ มากค่ะกับ Snow Globe ลูกบอลแก้วกลมๆ ด้านในบรรจุตุ๊กตาที่ปั้นเป็นรูปคน สถานที่ท่องเที่ยวที่สำคัญต่างๆ ในออสเตรีย
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic31.jpg)
เมื่อขย่ำลูกแก้วก็จะมีเศษกระดาษและสิ่งของชิ้นเล็กน้อยปลิวล่องลอยอยู่ในลูกแก้วกลมนี้ ราวกลัวอยู่ท่ามกลางหิมะ แค่มองก็รู้สึกถึงความสงบเยือกเย็นแต่อบอุ่น ที่นิยมเพราะนางราคาไม่แพง แถมยังน่ารักตะมุตะมิ ซื้อกลับไปประดับห้องที่บ้าน แค่มองก็ช่วยดับร้อนได้แล้วนะคะ
![](https://www.mushroomtravel.com/page/wp-content/uploads/2016/12/pic32.jpg)
ระดับความน่าซื้อ: ✰✰✰✰✰
แหล่งช้อปปิ้ง: ร้านค้าโรงงานใน Schumanngasse 87 รวมไปถึงตลาดคริสต์มาสที่จะเปิดขึ้นในช่วงเดือนธันวาคมของทุกปี
วิธีการเดินทาง: นั่งรถไฟไปลงที่สถานี Wien Gersthof Bahnhof
เป็นไงกันบ้างคะกับ ออสเตรีย ของฝาก ถึง 10 อย่างที่มัชรูมทราเวลนำมาฝากกัน ถือเป็นไกด์ไลน์ชั้นเลิศที่ช่วยให้ขุ่นพี่เลือกซื้อของฝากได้อย่างสะดวกและง่ายดายเลยใช่มั้ยเอ่ย แต่ออสเตรียไม่ได้มีของฝากดีๆ แค่นี้นะคะ ยังมีให้เลือกช้อปปิ้งกลับเมืองไทยอีกเยอะเลยค่ะ นอกจากภาพเซลฟี่พร้อมครอบครัวสวยๆ แล้ว ยังได้ของฝากดีๆ ติดตัวมาอีกด้วย รีบไปด่วนค๊า ก่อนจะเข้าฤดูร้อนแล้วจะหาว่ามัชรูมทราเวลไม่เตือนน๊า
ไม่มีความคิดเห็น :
แสดงความคิดเห็น