“สวัสดีค่ะทุกคน เราเชื่อว่าหลายๆ คนที่ไปเที่ยวฮ่องกงก็คงวางแผนที่จะช้อปให้กระจายกันอยู่แล้ว เพราะที่ฮ่องกงถือว่าเป็นแดนสวรรค์ของเหล่านักช้อปเลยก็ว่าได้ เนื่องจากของส่วนใหญ่ก็ราคาถูกกว่าบ้านเรา ซึ่งมันก็ทำให้ขาช้อปทั้งหลายอดใจไม่ไหว รวมถึงเราด้วย 5555 วันนี้เราเลยเอาของน่าซื้อ น่าใช้ ของฝาก ในฮ่องกงมาฝากทุกคนจ้า เผื่อใครจะนึกไม่ออกว่าจะซื้ออะไรฝากเพื่อนๆ ดี เราเองก็เป็นนะ เดินแล้วเดินอีกไม่รู้จะซื้อไรดี กว่าจะเลือกได้ก็เสียเวลาไปเป็นชั่วโมงเลยทีเดียว”
ส่องของน่าซื้อ & ของฝากยอดฮิตใน ฮ่องกง
เรามาเริ่มกันเลย
เปิดชิ้นแรกกันที่ Bioderma เลยจ้า ไบโอนี่เป็นอะไรที่คนฝากซื้อเยอะมากกกกกเพราะมันถูกกว่าที่ไทยเยอะ รอบนี้เราไปขนกลับมารวมของตัวเองและเพื่อนแล้ว 13 ขวด!!! ถ้าหิ้วกันไหวก็หิ้วกลับมาเลยค่ะ คุ้ม!!!! มี 2 สูตร นะคะ เราเคยใช้สีฟ้ามาก่อน ใช้ครั้งแรกเราก็ว่าดีแล้วนะ ชอบ แต่แอบมีแสบหน้าเบาๆ ในบางครั้ง พอรอบนี้ลองซื้อชมพู เฮ้ย!!! จะบอกว่ามันเริดค่ะ ไม่แสบหน้าเลย มันเป็นสูตรที่อ่อนโยนและบอบบางกว่า ซึ่งอันนี้ก็แล้วแต่คนชอบนะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKGPq4hD4PWYVE_5A_weDZBennf8fZyNwFlu9QFQUqM_zhMDA_sOhtzYuywIQpWbjgfoiyx2fLLMLNXNZML3b0whKARKZ2wIRrgoi7T3249w6HnmIUoEVPbjrMqRrHDVoGStrHdsukyUo/s320/o2htol1j6zMzzh0gm0h-o.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj1pHx_2PnZx9tp9nhiGMLSP2FYM7gI1b7giNI1hJSyHG2DOQanqNBRpivxg5_z2Mzcejd7mTdk9zYLmgDRtHPMYYgjHaOVgHQygofkaZUEKz1NBsdaVAwDV67P6QNmaiZax_cbFvmjpWg/s320/o2htnycof5aIzz8Q5Wh-o.jpg)
พิกัดร้านที่ขาย : SaSa, Bonjour แนะนำให้ซื้อที่ร้าน GodWell ย่าน Tsim Sha Tsui (ร้านนี้มีที่นี่ที่เดียวนะคะ) ราคาถูกกว่าร้านอื่นค่ะ ของหลายๆ อย่างที่ GodWell ถูกกว่าร้านอื่นเยอะ ยังไงก็ลองไปดูน้าาา
ตัวนี้เป็นที่ล้างเครื่องสำอางเหมือนกันค่ะ เราไม่เคยใช้นะ อันนี้เพื่อนเราฝากซื้อ นางบอกว่าดีกว่าไบโอฯ แรงกว่าไบโอฯ เช็ดสะอาด แต่เราไม่กล้าใช้ กลัวแสบหน้า 55555 อันนี้เพื่อนเราบอกว่าถูกกว่าที่ไทยเหมือนกันค่ะ แล้วก็จะมีที่เป็นของแบรนด์ขนาดทดลองต่างๆ ด้วยนะคะ ราคาไม่แพงจ้า มีหลายแบรนด์ให้เลือกค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjA__BJdMBlY6W4ZMa_iwZMDkoY5rtkGSn9pyv0xNSmwmTgRY37IDm0EtKVThowep-zMocUrIExdKzM3QSfZ8dlMjxYr767IjMqb2Vpbi5wRSYwsVLIEo-8fH4DqAMcwt1UU_zi9-82c44/s320/o2husq41sA58D3ML32z-o.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgCZUja0BVEb_UKT7oppxV28J9XO7XbtsC3CmxEM63_DDBMaIlnr73yGCXqYCRzoMcygB_sMiee6c7q2RZZ_6LXNVGcP3leR5KtUrn2RMTPA7jPI6KWAJYlIXS1VFYOUk1dxCt-L5C7ejY/s320/o2htzgcbfIYqQP4LPJy-o.jpg)
พิกัดร้านที่ขาย : SaSa, GodWell ราคาเท่ากันค่ะ
พิกัดร้านขาย : Bonjour
ที่มาร์คหน้า มีเยอะมากกก เลือกกันไม่ถูกเลยค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrVzM6ksVBlJLc8iLH98ZPSqVlA9YC1_2UqpIJ30Jn2nTBDVkVLeVLS1oS80IscdCXOJYb_4mJli49YvjXd-n-L8qL4UtB_-6XkuwpBMwN-W2JVpIc871K96nyprG8rv4Kd92fNLqV89I/s320/o2huech2rpElcKtqqcq-o.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrGcjdxgFReTpF5fdw8ZdM0gQ9B7tXWLaMKniFh64bDbj6TX6eYgfT1Z19aTt79R0pzIztVZRzVacHJOtZnf17G0LwnV0o0xDDuYAvZE4XoZ0r1GacIr4KoZmSLm8q-9ACnSU1oQQb97I/s320/o2huai1ogQCHQjGtouY-o.jpg)
พิกัดร้านขาย : SaSa
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVIeD3a6UinZVCW2ShZ_rn1ZUNTbqb6LdKCDY3jJto8Pr1-2udEdPfgEGGQnsuOspuCG2uasi7_R38avklkmBza3fHcLcSaSa3cjuGX26zN_jBMV7yaaCgWz5iH77JznfUeFuARvB_NRE/s320/o2hukdh0aeQKUN8aph5-o.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgdlVWPmGc6OAqDo4F1P4wfVLPQOIHOAG6Li2RytOcJVoHA8agOmz0OVb7_0tk7kZx2ufaqs5hZiF2omqewPeRZLkMAKF5Ep1zlmshEOizp34GdnTnWT94ca78eCBGqdsHPxhuZ-MhVVlU/s320/o2hujscqiYg88wetMc2-o.jpg)
พิกัดร้านขาย : SaSa, Bonjour (ถูกสุด)
ลิปไข่อันนี้ก็ถูกค่ะ ราคาประมาณ 100 กว่าบาท มีหลายสีเลย และมีทั้งหมด 2 ยี่ห้อ คือ eos กับอีกยี่ห้อเราจำไม่ได้จ้า แต่ลักษณะแพ็กเกจเหมือนกันเลยค่ะ ยังไงเวลาจะซื้อก็สังเกตยี่ห้อกันด้วยนะคะ ส่วนอีกชิ้น ลิปน้องไข่ขี้เกียจ น่ารักจริงๆ
พิกัดร้านขาย : SaSa
มาสคาร่าแพ็กเกจสวย อันนี้เพื่อนเราก็ฝากซื้อ นางบอกว่าถูกกว่าไทยและญี่ปุ่นจ้า มีให้เลือกอีกหลายอย่างเลย มาสคาร่า, อายไลน์เนอร์และอื่นๆ อีกมากมาย ส่วนอีกอันไม่รู้ว่าคืออะไรค่ะ เราไม่ได้ซื้อมานะ ถ่ายรูปเก็บกลับมาฝากเฉยๆ จ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhu8dD5ueNnQyu2RxLiwSliW5EINkNez2V6nF34JpUgX3WhBtuHVNuAMiPImg4Mh427fZIKZjg82-UiToccOfKxBuBHvkoafnM4guGRLGLbT9ssTyefUInVSgYPn2sKIGyDPZcNLmjWBRw/s320/o2huuk6rlFlXfdbSq5l-o.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhiDHs9In2mjgbh-eR-VRwo4EVTOp_E0e3KkItWRjv6e6Z8CTdhVjq-lOxfAeYYuhCbRRAVA4W9qv0BWleK5Gj_duDthUlBHvQeeybo33I8bcQwMdgf1xYlAN0CCVDHPEmIDJoSa4UdcXs/s320/o2hu5jcoauOl6XIq1WM-o.jpg)
พิกัดร้านขาย : SaSa
มาต่อกันที่พาร์ทของกินกันบ้างค่ะ
ของฮิตที่ฮ่องกงก็ต้องนี่เลย ป็อกกี้มะม่วง อร่อยค่ะ เคลือบหนากว่าบ้านเรามากกก ส่วนอีกอันคืออะไรไม่รู้ค่ะ เห็นแปลกดีเลยซื้อมากฝากเพื่อน ของแปลกๆ เราต้องให้เพื่อนลอง 555555
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhqKidtbDu9r2Vh98GgQnwb3ZV9Y-kF88mOYFDVWTE8pNaXpVEw9ElXjrRiqJn2y6TH6EIwceGzlHtXpwdEVMG0HQfHjaMbfDdV-9ii8rBMd-bmJUb_IZLLqFdYtJXyQ47aRpZ-AAHqIqQ/s320/o2hwadf624FH3UTkx8-o.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjV0XpxJM3Cz42PjlTlfhH6-NOnthG42yCvnCa26v4gvDuZa613QF1cMxHKi_gBJ3CVQpySGV76ASpIVPitYODmcYLH9O84aWsYPos7wv6G8cdsU-ig9edA_i7nWQRnzMRLu2TwnAoQ8b8/s320/o2hwnlk1R5Q3B8f4sF-o.jpg)
พิกัดร้านขาย : Wellcome
อันนี้ก็ฮิตเหมือนกันค่ะ โคลอนทาร์ตไข่ อร่อยเหมือนกันค่ะ แล้วก็จะมีโคลอนมะม่วงด้วย ลืมถ่าย ให้คนอื่นไปแล้ว 5555 มันจะมาในรูปแบบกล่องใหญ่และด้านในมีกล่องเล็กๆ ย่อยๆ อีกค่ะ ซื้ออันนี้ฝากเพื่อน ให้กล่องเล็กๆ แจกรายคนก็โอเคนะคะ อีกชิ้นคือช็อกโกแลตรสคุ้กกี้ ยังไม่ได้ชิมเลยค่ะ ซื้อมาฝากเพื่อน เดี๋ยวให้เพื่อนแล้วจะคอยชิม 55555
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEihyphenhyphenrUBNwhsrJhykgo4qTXyDNRXVCoZu0Qwga6tQq3CNmg-hD1TloVY2tQHWOU7jzMXoIuvvOnjB167ux_3akKsGDZaK48qj3S3Qj3NBVE6zrXjQBzHPNgY7deNVSPAKDNasAG576ZqYRM/s320/o2hwhi11vlLMOE8XP9EP-o.jpg)
พิกัดร้านขาย : Okachi ร้านนี้มีตามสถานีรถไฟใต้ดินค่ะ มีทุกสถานีเลย ที่สนามบินก็มี
นี่ๆ หาซื้อยากมากกก ช็อกโกแลตน้องไข่ขี้เกียจ อร่อยมากๆ ด้านในจะสอดไส้ด้วยนะคะ แนะนำเอาแช่ตู้เย็นก่อนแล้วค่อยกิน ฟินหนักกว่าเดิม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjxaOAv9cgnJA9qpg7JHFWpMqBQoU8m9Nwtf6AMTKT4U-KIzxePCq_D7P_Bdi69YE7uhs-8uf0afG4qkgFb9JsqFtFCC6_w-7VnG4cfTJZvqASoSfAEhqRTzLmMdZtwzBvWVrFsMpAEQfk/s320/o2hwm7t4qtkVc7SqyxH-o.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi3CWJjUdO8kkE36nHgoNdaHxQlUq7-6WZKrUDocSf-0Bo04jHo9OB-oFArPotaNXSikjshscCWXRRsUVEfyfaoSMntQuGfQ4tcnzdYudcuBviOCnDSkCtIHykC3DPCzXfa6rwrhm15JLM/s320/o2hwljj52H58CzkI9Bn-o.jpg)
พิกัดร้ายขาย : 7-11 ถูกสุด 22$ แต่หายากมาก เราเจอแค่สาขาเดียวเอง ส่วนที่ Wellcome 29.9$ หายากเหมือนกันค่ะ เราไปมาหลายสาขาก็เจอแค่สาขาเดียวและเหลืออยู่ 3 ห่อสุดท้าย! รออะไรล่ะคะ สอยมาให้หมดค่ะ 555555
มาม่าคิดตตี้ที่เราชอบมาก เรามารอบที่แล้วก็หอบกลับ รอบนี้เอาอีก! มี 2 รสนะคะ แกงกะหรี่กับโชยุ อร่อยทั้งคู่ แถมข้างในแถมการ์ดคิตตี้ด้วยนะ ส่วนอีกร้านเป็นร้านขายของฝากชื่อดังของมาเก๊า แต่ร้านนี้มีเยอะมากๆ ที่ฮ่องกง อารมณ์แบบแม่กิมลั้งบ้านเราเลย มีของหลากหลาย เราแนะนำอันนี้ที่เป็นเหมือนทองม้วน แป้งบางๆ ข้างในเป็นไส้หมูหยอง อร่อยมากกกกก เขาจะมีให้เลือก 3 แบบค่ะ หมูหยอง, หมูหยองสาหร่าย, ไม่มีไส้
พิกัดร้านขาย : Wellcome
พิกัดร้านขาย : Koi Kei ร้านนี้มีเยอะมาก เดินไปที่ไหนก็มี มีทั้งที่ฮ่องกงและมาเก๊าเลยค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj9VkY2Qp6soLKGk4-xrrXibqbuRil2q__ipc_gAqF1L0o7yQswwf9heZUtIOV93G1TbfE3P9O-cVR2wNgF-6crO2IOy09LmsxO0h18OiOCRMgxVnlFSvC-8LOVV8Zu0ldz-gJeGKu2zxw/s320/o2hyec20otZn5JahYMh-o.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiawsb9gZCYmvy-XCHTyoK90sUetPpeNfqdVrM_O6waPWCmF0JcUtYtV9nkk6H2mYSld295mZf0LUR1DDI-Tp_ujHztmnPpJ6j5VzX0bqvDXe7os6VTqP4bBEozYbFbSF7QV53OUAutkts/s320/o2hyer1xuwcx4dy8WU5-o.jpg)
จริงๆ แล้วมี Outlet อีกที่นะคะที่ของเยอะคือ City Gate Outlet อยู่แถวๆ Nong Ping 360 แต่รอบนี้เราไม่ได้ไป ไปไม่ทัน เสียดายมากๆ เลย ยังไงใครอยากไป Outlet ลองไปดูที่นี่ดูค่ะ เราว่าของเยอะกว่า หลากหลายกว่าด้วย
“จบแล้วจ้าสำหรับรีวิวของต่างๆ ในฮ่องกง หวังว่าน่าจะเป็นประโยชน์ในการช้อปปิ้งน้าาา”
พูดคุยไลค์เพจได้ที่ https://www.facebook.com/mushroomtravel
"ฮ่องกง" คือ สวรรค์แห่งการช้อปปิ้งแท้ๆเลย ของแต่ละอย่างนี่!น่าซื้อมาไว้ในครอบครองมั่กมาก >< ถ้าหากคุณสนใจอยากไปช้อปปิ้งที่ฮ่องกงแบบนี้บ้าง ก็สามารถตามรอยกันไปได้เล้ยย!.....หรือจะลองแวะมาดูโปรแกรมทัวร์ฮ่องกงที่ MushroomTravel/Hongkong กันก่อนก็ได้นะคะ มีให้เลือกเยอะแยะเลยหล่ะ :)
ไม่มีความคิดเห็น :
แสดงความคิดเห็น