สำหรับเรื่องการตรวจสอบการเข้าเมืองทั้งหมด ขึ้นอยู่กับด่านตรวจคนเข้าเมือง หรือ ตม. เป็นผู้พิจารณาเอง หากเขาสงสัย ก็อาจเรียกสอบถาม ดูหลักฐานเกี่ยวกับหน้าที่การงาน
หากเราสามารถชี้แจงให้เขาทราบได้ว่าเราทำอะไรแล้ว กลับเมื่อไหร่ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร และอีกอย่างแนะนำให้แต่งตัวให้ดูดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEipR6VhJMgzMrCRGw_CsZ9csf4Y6ZpWMee1RzCD9nl4VDBT_0Moy2-LfYyzMyYNQ-KOyqkJpjUDyTHqGJm7Z69UuSyD6ZQUnubJHczfUG5J-vMV3kKaHaPzHXDeOrCi29cwQN58079WOhHa/s1600/Nami_Island1.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgiJFC6_7XrFGFf-_QE_67BTn60QLoewuRJRG8-m5fi1RqjcKjdYmPW-HBcKJ3v-IKD8vKxh-C14KkzFd6AFwQD0p6H98dFrxAzwtdI61twHwPDgSyEqvmduNz5wf2DwWN-6hM9p6S-a41g/s1600/Deoksugung_Palace1.jpg)
‘มัชรูมทราเวล’ แนะนำให้เตรียมตัวให้พร้อมก่อนเดินทาง ไปดูกันว่ามีเอกสารอะไรบ้าง
เตรียมเอกสาร
*หลักฐานการทำงานประจำ เช่น บัตรข้าราชการ, บัตรพนักงาน, นามบัตร, จดหมายรับรองการทำงาน จากหน่วยงานหรือองค์กรเป็นภาษาอังกฤษ
*กรณีเป็นนักเรียน/นักศึกษา ต้องเตรียมบัตรนักเรียน/นักศึกษา และใบรับรองจากสถาบันเป็นภาษาอังกฤษ หากอายุต่ำกว่า 15 ปี เดินทางโดยไม่มีผู้ปกครองไปด้วย ให้ขอใบรับรองจากสถานศึกษาและใบรับรองอนุญาตจากผู้ปกครองด้วย
*กรณีเป็นหญิงสมรสแล้ว โปรดเตรียมสำเนาทะเบียนสมรสไปด้วย
*หลักฐานทางการเงินบัญชีธนาคาร เช่น บัตรเครดิตต่างประเทศ ไม่ว่าจะเป็น VISA CARD, AMERICAN EXPRESS, DINERS CLUB หรือ MASTER CARD ควรนำติดตัวไปด้วย และเงินสดประมาณ 500 USD
*หลักฐานอื่น ๆ เช่น ท่านสามารถใช้ทะเบียนบ้าน, ทะเบียนสมรส, และ สูติบัตร เพื่อยืนยันความผูกพันทางครอบครัว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEid2Qq_CRUCh_glMDvzJEHrSuDcZxRFLPBm8z9n9IfR5xH_uE_xYhqwVs5hQvRgkwc-xZQe5sCrrskpPmd2Iq-5jjVrN7D1jmAlG_bghUPiwj0Uhe7D47UwsKdyuDm-CDdasFxcj09gH9l0/s1600/PHONIX+SKI.jpg)
*หากท่านมีอาชีพเป็นแพทย์, ทนายความ, หรือวิศวกร ควรนำใบอนุญาตประกอบอาชีพนั้นๆ ติดตัวไปด้วย
*หากเป็นพาสปอร์ตใหม่ ควรนำพาสปอร์ตเก่าเย็บเล่มคู่กับพาสปอร์ตใหม่ติดตัวไปด้วย
*กรณีไปเที่ยวเอง ให้คนเกาหลีที่เรารู้จักหรือที่เราจะไปพบ ให้เขาออกหนังสือรับรองการเดินทาง และแจ้งชื่อโรงแรม พร้อมที่อยู่เบอร์โทรของโรงแรมกลับมาให้ทราบด้วย เพื่อจะได้ใช้เป็นข้อมูลในการกรอกเอกสารเข้าเมืองและตอบคำถามจากเจ้าหน้าที่ได้
นอกจากเหนือจากเรื่องของเอกสารแล้ว ยังมีเรื่องอื่นๆ ที่น่ารู้ก่อนเดินทาง
ข้อมูลที่ควรรู้
**การสื่อสารภาษาอังกฤษพื้นฐาน
ควรสื่อสารภาษาอังกฤษพื้นฐานได้บ้าง กรณีที่ต้องตอบคำถามข้อซักถามกับด่านตรวจคนเข้าเมืองที่เกาหลี ประมาณว่า ชื่ออะไร ทำงานอะไร พักอยู่ที่ไหนในเมืองไทย มาทำอะไรที่เกาหลี อยู่กี่วัน มากี่คน จะไปที่ไหนบ้าง) ที่สำคัญตอบคำถามนายตรวจด้วยความมั่นใจ อย่างเป็นธรรมชาติ และการเดินเข้าสู่ด่านตรวจคนเข้าเมืองอย่างมั่นใจ ยิ้มแย้มแจ่มใส และเชื่อมั่นในตัวเอง ห้ามหลบสายตานายตรวจ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj7x-ReKEDOpCFhQu0-6xygsWN5Fgk5lOjKN9MHu9-MsGm3xyXTKgfN4GErCbBmJD6YL_OYI6bXRG0N0Zdpp7_6kdOKZ7hyphenhyphenYfI3SrhZdIWbyqk6m7My2PmpAlTHo1P7uzb_knehx_5obmjo/s1600/Sakura4_resize.jpg)
**การแลกเงิน
ประเทศเกาหลีใช้เงินสกุล “วอน” ( WON ) ซึ่ง 1,000 วอน จะมีมูลค่าเท่ากับ 40 บาทไทย โดยประมาณ
*ควรแลกเงินสด “วอน” ( WON ) ไปจากประเทศไทย หรือแลกเป็นเงิน “ดอลลาร์สหรัฐ” ( USD ) และเตรียมล่วงหน้าไว้หลายๆ วันก่อนการเดินทาง เพราะบางครั้งอาจหาแลกได้ยาก ซึ่งท่านสามารถแลกได้ที่ COUNTER แลกเงินที่สนามบินเมืองไทย, ธนาคารพาณิชย์ทุกแห่ง และ สถาบันแลกเงินที่ได้รับการรับรอง ประเทศเกาหลีใต้ใช้เงินสกุล “วอน” ( WON ) ซึ่ง 1,000 วอน จะมีมูลค่าเท่ากับ 40 บาทไทย โดยประมาณ
*ควรแลกเงินสดให้เพียงพอประมาณ 600,000 วอน (500 USD) และควรพกบัตรเครดิตติดตัวไปด้วย ในกรณีที่เจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมืองขอดูเงินหรือบัตรเครดิตที่มีอยู
**เวลา
เวลาท้องถิ่นของประเทศเกาหลีเร็วกว่าประเทศไทย 2 ชั่วโมง นักท่องเที่ยวควรปรับนาฬิกาของท่าน เพื่อไม่ให้ผิดพลาดการนัดหมาย
**การแต่งกายในวันแรกของการเดินทาง
ควรแต่งตัวสุภาพเรียบร้อย เช่น ไม่ควรสวมยีนส์ขาด, รองเท้าแตะ, กระโปรงสั้น, เสื้อคอลึก, เสื้อกล้าม หรือเสื้อผ้าที่เปิดเผยร่างกาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhwPR0KDELFxPsvIQkhFCRzhX90g3M8VNFwSehLOiKvIjGaf-pjDFCiYlcrn8LtHnOrioc6LDn0ZsE6Rcemc4QCqimZU8uPNWFGgLPQEhM3ZnC8zYtXC8Oq22H-pd6Aos6kvT5RFtwT-ddk/s1600/Chin_Cheong_Street2.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh0eS5N0AaqK8qG3-KDeK_1EIyfdUpHmf9Xi4RlabinSwww2JeqCfaTKlXyOstPtPHxHuU_9tuc1k5q9UpqWw7oE5IeRvj_bNZL5dGSth8B_KH52vKygDk4fb972I44Jq-3pHhGdm4rSP_i/s1600/National_Folk_Museum8.jpg)
เพียงแค่ท่านเตรียมตัวให้พร้อมก่อนเดินทาง ก็สามารถไปเที่ยวเกาหลีได้อย่างสบายๆ ไม่ว่าจะไปเที่ยวเอง หรือไปกับบริษัททัวร์ ที่มีมากมายให้เลือกมากมาย พร้อมจะบริการทุกอย่างเกี่ยวกับเกาหลี มีทั้งหัวหน้าทัวร์ และไกด์ ดูแลให้ความช่วยเหลือเรื่องการท่องเที่ยวตลอดการเดินทาง สบายใจได้แน่นอน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhlQptRhhw-hq5TvBWqZqkgTvgHMaB-GccnOSqKokPf0N2N1hj5yz73AnwKWaT4l6isgiFb1esfzDZryF3RAdRP7Ep-QAoqiGGKw6OD2xnEBl9vfH6Rj9ka_OjPMD8q1Z88NSVP666hRsX6/s1600/NSeoulTower_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgJdGRjvkuH-JBHobv-nFl0_SbXJOd5_xx_Ozy8lM_WAsEt4cIoKM1NSI0uLtKb7pU7oQDFgqJJOpzmWM92bziPFLUdMlc4WcQLXexIm3j1ppQgqqITpx72ALIG9jRZLFoLPF2Bu4kae2QX/s1600/Chong_Ka_Chon_Canal1.jpg)
ขอให้สนุกกับการเดินทางไปเกาหลี แล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาฝาก ‘มัชรูมทราเวล’ ด้วยนะจ๊ะ
แล้วถ้าอายุ16 ไม่มีัตรเครดิต ละคะ
ตอบลบต้องมีผู้ปกครองไปด้วยค่ะ หรือต้องมีหนังสืออนุญาตจากผู้ปกครองยินยอมให้เดินทาง
ลบ