![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEggzJa3zCbrQdZNtBLP8gy-eL3rVh4CioimJWnxYoszPWd5A0jZRj3tie4r-Ag27A2BD1IZkSN14bj4QInQixkXYsH3s3TZYIsozcJsdLZkPkCEQ8gqOzfk6h_u0tIScKKG8w8ueOg9HtVU/s1600/Goddess_of_Mercy3.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgBScCOFtiozzyA6xjFu1Zvk0ZUsQgTHf2Y0dFDwMMOt-mRTa3QJOebIoX0_FLG8aLHMlw5Ee_r4cgIkwNRldmqBqF3RQdIcPWJkxfNGwr_nIW4y8uItE9jAHoWUMVX39yM7t7bwocLXEf9/s1600/Symphony_of_Lights1.jpg)
ก่อนที่ท่านจะเดินทางไป “ฮ่องกง” น่าจะศึกษาสถานที่ และเส้นทางการเดินรถไว้ให้ดี ก่อนตัดสินใจว่าจะเลือกใช้บริการระบบขนส่งชนิดใด ด้วยค่าเดินทางโดยสารที่นี่ ค่อนข้างแพง อย่างค่ารถไฟใต้ดินก็ตกอย่างต่ำ 50 บาท และการเดินทางข้ามฟาก หรือข้ามเขาไปมาก็ราคาค่อนข้างมาก เพราะฉะนั้นท่านน่าจะวางแผนการเดินทางว่าในแต่ละวันต้องใช้เวลาท่องเที่ยวอยู่ในแถบไหน ฝั่งเกาลูน ฝั่งฮ่องกง อาเบอร์ดีน หรือเกาะอื่นๆ เป็นโซนๆ ไปเลย จะได้ไม่เสียเวลา เสียสตางค์ข้ามไปข้ามมา
รถไฟฟ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiRzIo7wVd4MFmX_MVPihc3SUqtq52cbTGfgy8d2HIrcHKZ5GhKlIWEi3c4VeUefuZ-u7AZkdJ_IAq5hVWgkf8bgownt0w8QlCBVFOx3y8isbSXDo0HI7zCs345yuFQAs_neaEWFGvlkvdB/s1600/HKBus3_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhRchq97mt87Ek70HRevwwaMXHad2Gvgy5FQiCPwdNecvOBAok81hzhCl0KOk8uO3ioTgFYMoKACSh_uK-S524dkiSWN4DT8vuomdkxqh8K0jgKW8jEcLlfIdp8WYv1lrmw9IQx9bm9pOBr/s1600/HKTrain6_resize.jpg)
รถไฟฟ้า ถือเป็นบริการหนึ่งที่น่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง คือ รถไฟสาย เออีแอล (AEL หรือ AE) หรือ Airport Express Link เป็นรถไฟสายด่วนและเป็นหนึ่งในระบบขนส่งมวลชนที่ทันสมัยที่สุดของฮ่องกง ที่มีความสะดวกสบาย และประหยัดเวลาใช้เวลาเพียง 24 นาที ระยะทางทั้งสิ้น 35.3 กิโลเมตร ก็ถึงจุดหมายปลายทาง โดยจะจอดรับ-ส่งเพียง 5 สถานีเท่านั้น คือ Asia World Expo, Airport, Tsing Yi, Kowloon, Hong Kong เวลาเปิดทำการ 05:50 - 01:15 ทุกวัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjDIfqWTZ25ATmDUPsdvhnsRRNYaB1lq2s1wwZ6YSB5Qhmrsn1h4lp9vX8a4JXkEKnvRtvkpDjpd-LGSpahlUMTMFG0ql9txvMKUB2A-1rbUGvoFLU4sQTGkdIE4ysZ07bqEX2qUYJuQy5W/s320/Airport1.jpg)
ทั้งนี้ ท่านสามารถใช้บริการ AE จากสนามบินแล่นถึงใจกลางเมือง ด้วยเวลาเพียง 20 นาทีเท่านั้น และที่สำคัญ ขากลับ หากท่านเลือกใช้บริการรถไฟนี้ จากในเมืองมาที่สนามบิน ก็ยังสามารถเช็กอิน และโหลดกระเป๋าได้ที่สถานีรถไฟใจกลางเมือง แล้วเดินทางขึ้นรถอย่างสะดวกสบายไม่ต้องหอบสัมภาระให้ลำบาก หรืออยากจะเช็กอิน ส่งกระเป๋าเตรียมขึ้นเครื่องล่วงหน้าให้เรียบร้อย แล้วค่อยขึ้นรถไฟไปสนามบินตอนเวลาใกล้ๆ เครื่องบินออกยังได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhximmcRcF1IahIj18sq_JMyzfxei3kpT-yNfcWXLy8UreRAtECNJWQp2udpb5Zj6e8iUveX2Z36e_HOUGTfyq13gD20rbdNEnSEno508XQYObOEXlrew9g8IFuDWYGlN-sJd5iVJNv8E6p/s320/A87C7805%255B1%255D.jpg)
รถไฟฟ้าที่ฮ่องกง ค่อนข้างสะดวก มีมาตรฐานค่อนข้างดี ทั้งเครื่องที่ใช้ และการบริการ เนื่องจากฮ่องกงเป็นเกาะเล็กๆ ที่มีพื้นที่ไม่มากนัก คนส่วนใหญ่อาศัยอยู่ในคอนโด และใช้บริการรถไฟในการเดินทางมากที่สุด รถไฟฟ้าที่นี่ มีหลายสาย ครอบคลุมทั้ง เกาะเกาลูน เกาะลันเตา และพื้นที่ของเกาะฮ่องกง รถไฟฟ้าฮ่องกงใช้สีเพื่อแยกเส้นทางเดินรถ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-b25xOr2QxXW_Cydn39-DOjWvyB-s1zX4LLcTD9MMvhwab_TfFwzUI-FEbFSP1E5nbNVNbd3pQ1XRhT_DDtZjWpDc6gX8loZODnjY3AQa5S4Ia3g8VcqNUTHpnFlx2zLWKKkqcegTzeFn/s1600/HKTrain3_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEipJS2tGVGWuxEtS1Gy-a41G_7GHbowvh0YC-wh9MvF5R9sGBmyK9_HNQBspp2jWYDmZc684nZUWiQX6LEvfsJ8SiTDk3HGRuOGhCPG6LhrcxClqWEM7FGIURXDRbRoJQ2iut3EaTHCZKzu/s1600/HKTrain5_resize.jpg)
ระบบ MTR ของฮ่องกงเข้าถึงสถานที่สำคัญๆ แทบทุกที่ เดินทางสะดวกมาก ให้สังเกตทางเข้ารถไฟฟ้าจะมีสัญลักษณ์ พร้อมด้วยชื่อสถานี ซึ่งมีภาษาอังกฤษประกอบอยู่ด้วย หาง่ายๆ มีหลอด LED กระพริบๆบอกผู้โดยสาร ว่าขณะนี้รถไฟฟ้าอยู่จุดไหนแล้ว ชัดเจน ไม่มีหลง วิธีเลือกขึ้นรถไฟฟ้าก็ไม่ยาก เวลาเลือกขบวน มีกำกับสถานีสุดสาย ปิดบริการตอนเที่ยงคืน
ดังนั้นยามค่ำคืนแท็กซี่จึงดูเป็นทางเลือกที่เหมาะสมที่สุด ค่าเดินทางโดยสารที่แพง อย่างค่ารถไฟใต้ดินก็ตกอย่างต่ำ 50 บาท และการเดินทางข้ามฟาก หรือข้ามเขาไปมาก็ราคาค่อนข้างมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj3pWotMU_NhWx2zW5_shto7B8-oez7iHvjRv2dnbtQ4m-1pr-SNM0WD7cBSQcY8laRg7hN7DZFTdRqc1qVeZ04a3papdOf2huJfZ1BzdTvxjYsVnie0kVvjyXxK8c1vH1yGW-qvYr166g5/s1600/HKTrain7_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhWc_KnlKdmJMMHttMOMKipc2DUJKh5yeiER77NCnxhoR0szw0Q4ReuCSGL1IqlQYatR9-3pR5JyheXSP6lY1wl8knJYFVM3P5JvIIrG_38ycfTCCDaVOMIYcbi4qx_oiZgSrVpUnJjLGTl/s1600/HKTrain4_resize.jpg)
รถแท็กซี่
แท็กซี่ เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งของการเดินทางมนฮ่องกงที่สะดวก สบาย แต่ราคาค่อนข้างแพง เหมาะสำหรับท่านที่มาเป็นครอบครัว มีลูกเล็กๆ และผู้สูงอายุ ร่วมเดินทางไปด้วย หรือ เดินทางมาเที่ยวเป็นกลุ่มๆ ประมาณ 4 -5 คน เพราะที่ฮ่องกง มีข้อกำหนดในการนั่งรพแท็กซี่ คือจะต้องคาดเข็มขัดนิรภัยทุกที่นั่ง และจำกัดจำนวนคนนั่งบนรถแท็กซี่ด้วย โดยจะมีป้ายบอกไว้บนตัวรถ โดยปกติแล้ว เขาจะอนุญาตให้นั่งผู้โดยสารนั่งรถแท็กซี่ได้ไม่เกิน 5 คน
และโปรดอย่าตกใจ หากคนขับแท็กซี่คิดค่าบริการสูงกว่าราคาบนมิเตอร์ เพราะเขาจะต้องทำการชาร์ตเงินเพิ่ม กรณีที่คุณเดินทางข้ามระหว่างฝั่งเกาลูนและเกาะฮ่องกง เพราะที่นี่ รถทุกคันต้องจ่ายค่าบริการใช้อุโมงค์ข้ามฟาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi0_LXRZOPbw23VX5inA-bU0fMFQughi__fDiPTx4ynXePrF51bAsVsiIHoODui_jvFgYiDaonqQT6rWdMtBi5wpwvQn4zRFYmZm7fHSNznpsAFQl0NetZ8QDF3WBaWh1F6wHmoqhRWrBdG/s1600/HKTaxi4_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijpQrqu4dFv72RMFDDEESK1d2a5BSxHHpuNIwujOD10W-pOVu3IEIw0NYIQ7CeNTlYWs3dToPIyQGaVkdX4WZnfswbgi2A1J66ttxOft39i8vh5HU0OX9RKLN8yPymEjt4d-D_5lqxEIDj/s1600/HKTaxi5_resize.jpg)
แต่ต้องระวัง เรื่องสีของ Taxi ด้วย แนะนำให้นั่ง สีแดง ไปได้ทุกที่ในฮ่องกง ส่วนกระเป๋าเนี่ยก็คิดเงินด้วยนะ เช่น จากสนามบิน -จิมซาจุ่ย ราคาประมาณ 300 hkd หรือประมาณ 1,200 บาท (รวมค่ากระเป๋า 5 เหรียญ/ใบ , ค่าทางด่วน ทุกอย่างแล้ว) ครั้งแรก start ที่ 20 hk ให้ท่านสังเกตุดูที่มิเตอร์ด้านหน้ารถด้วยจ้า
แท็กซี่ ที่นี่ ซื่อสัตย์ ไว้ใจได้ ไม่มีโกง การขึ้นรถแท็กซี่ ท่านต้องไปยังจุดจอดรถ แล้วโบกมือเรียกแท็กซี่ ไม่ยาก ค่าโดยสารก็ไม่ได้แพงมาก
รถประจำทาง
ส่วนถ้าใครอยากขึ้น รถประจำทาง ถนนของฮ่องกงก็คล้าย ๆ กับกรุงเทพฯ ที่มีถนนหนทาง ซอกซอยเยอะไปหมด แต่ท่านต้องต่อคิวเพื่อขึ้นรถบัสนะจ๊ะ ปกติมีป้ายบอกว่า ตรงจุดนี้จะมีรถสายอะไรมาให้บริการบ้าง ซึ่งก็จะมีรายชื่อสถานที่บอกว่า รถสายนั้นๆ จะไปจอดที่ไหน ค่าโดยสารไม่แพง และสามารถจ่ายด้วยเงินสด หรือ บัตร Octopus ที่สามารถหาซื้อได้จากจุดต่างๆ ทั่วประเทศได้จ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjhlAl19Xkcxq3ELslufL6ArEnPzSGCB0GBnCou4NK59WaDV4vuduFIH_HC7fgJicBL7TPmeVszy0T2ReE7w8GAZp2EUo_NqTLb1XaQ6B0FYK930EvZjwyAGVcyZ-EpMFwQKU5E6okT0o3l/s1600/HKBus2_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiHOnv8wNRajKuRrr80Qf8MJEnRQ5EXxOLnijDS85D4cOliBUKY2DcI3nSWZO7mKUF1j8nr8ZO-dam3Ub8h2h7U_caayzLkSQT4x-VAP0LsxmZCyuq9fseVw_COS13Aa8Oxht9fU680BYGB/s1600/HKBus4_resize.jpg)
รถโดยสารประจำทางในฮ่องกงมี 3 ประเภท ส่วนใหญ่เป็นรถ 2 ชั้น คือ รถโดยสารแบบแฟรนไชส์
รถโดยสารแบบไม่เป็นแฟรนไชส์ และ รถโดยสารขนาดเล็ก หรือ มินิบัส
ที่นี่ เขาไม่มีการทอนเงินนะ ควรเตรียมค่ารถให้พอดี และรถเมล์เขาก็จอดตรงป้ายที่ระบุไว้เท่านั้น โดยจะแยกป้ายรถเมล์ออกเป็นแต่ละเบอร์ ท่านต้องรอคิวที่ป้ายหมายเลขรถของท่าน และมีหลายสายที่ไม่ได้ทำการเดินรถตลอดคืน เพราะฉะนั้นสอบถามให้ละเอียดเสียก่อน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEisgs9psgibANoI94mFx6n_OE-cD28-haBvO_td7L53sObHC7gJEcY5AIAPm3nhI81HmLbsKs3DLJcqigd7XpFM2ldj2gMDe9a-mPffS8JlH6RBf-ThZsBwhv89imQvgKkAzF08aGoWPsFo/s1600/Hong_Kong_Bay2.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgrOxeNMZjV1zcd1wLo7HsQg-XE6O4ZlpIn6zjAOoU5dC8l8HJa_LL_8LNYxE7WVS_NOiN1AbEbSdVucwm2A048sP54BZZIwdHUhpcfbjJ8wMreP-BJbowtKIC3EQv3vPHPANzvJN_IN32V/s1600/HKTaxi3_resize.jpg)
ฮ่องกง เป็นเมืองที่มีระเบียบวินัยเข้มงวดพอสมควร อย่างการเข้าแถวขึ้นลง บันได ให้ทุกคนยืนชิดด้านซ้ายของทางตัวเองไว้ เพราะทางขวาไว้สำหรับคนที่รีบเร่งเท่านั้น
การเดินรถ ทุกคนก็จะขับในเลนใครเลนมัน ไม่ค่อยมีการปาดหน้า และการข้ามถนนก็ต้องรอสัญญาณไฟเสมอ ข้ามตรงทางม้าลายเท่านั้น
การเรียกรถแท็กซี่ ต้องมีการเข้าคิว ต่อแถวตรงจุดที่กำหนด การขึ้นรถ ลงรถทำได้บริเวณที่ทางการอนุญาตเท่านั้น หรือเพียงแค่การทิ้งขยะไม่ถูกที่ หรือการถ่มน้ำลายในพื้นที่สาธารณะ ก็อาจถูกปรับเป็นเงินหลายพันบาทได้
“มัชรูมทราเวล” ขอให้มีความสุขในการเดินทางสู่ฮ่องกงนะจ๊ะ
ไม่มีความคิดเห็น :
แสดงความคิดเห็น