มัลดีฟส์ เกิดขึ้นมาจากการทับถมของหินประการัง ประกอบด้วยเกาะเล็กๆ ถึง 1,192 เกาะ ที่นี่ ถือเป็นหนึ่งในจุดหมายปลายทางที่นักท่องเที่ยวนิยมเดินทางมาสัมผัสมนต์เสน่ห์แบบธรรมชาติๆ ท้องฟ้าใสๆ ทะเลสวยๆ อากาศดีๆ เหมือนแม่เหล็กดึงดูดใจให้ผู้คนจากทั่วโลกปรารถนาเดินทางมาเที่ยวที่นี่สักครั้งในชีวิต
มัลดีฟส์ ถือเป็นสถานที่พักผ่อนหย่อนใจ หลีกหนีความวุ่นวายใจต่างๆ ชวนให้หลงความงามของธรรมชาติและท้องทะเลอย่างแท้จริง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgHZFbHFvP31ttejUvfiqs2tRZHD3V_9ojXBHVBu8orItBi-h4Eq3B6dTVvUO0TBh9qSGA78LayJo3UaXdslw1xQm5Njn6pxPK5p4UcfH-LWnwdacDu6E-7Tg-f0bVWHmmSctM93EMSRXiq/s1600/Maldives6_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiQSjLIVL3mY8N7AayAzhs0INGYvsBZAcJ33Ann9deuJsye8CLhAYjg7QK8p20x4JOdMQgGmmpJsIMoDuP7hrmX0AGlAaJE7H__Bh3AVcg-mxcPHiGl9mk2lDweZLwl18hDhDlR_F_V1Rai/s1600/Maldives17_resize.jpg)
การเดินทางไปเที่ยว มัลดีฟส์ ไม่ยากเลย ท่านไม่ต้องทำวีซ่าเข้าเมือง เพียงแต่ใช้พาสปอร์ทที่มีอายุการเดินทางเหลือไม่ต่ำกว่า 6 เดือน ท่านก็สามารถเดินทางได้เลย
จากกรุงเทพฯ บินไปสู่สนามบินนานาชาติของมัลดีฟส์ ใช้เวลาประมาณ 4 ชม. แล้วลงเรือต่อไปที่พักบนเกาะคานิ ที่คลับเมด มาขอสัมปทานทำรีสอร์ต โดยสามารถเลือกใช้ เรือด่วน (Speed boat) หรือ เครื่องบินน้ำ (Sea Plane) ไปยังเกาะนี้ เวลาการเดินทางทางเรือเริ่มจาก 20 นาทีถึงเกาะ หรือ เป็นชั่วโมง สำหรับการเดินทางโดยเรือที่นี่ ชาวมัลดีฟส์ มีทักษะการขับเรือของดีมาก มีมาตราฐาน ความปลอดภัยสูง ดังนั้น ท่านจึงไม่ต้องวิตก เที่ยวได้อย่างสบายใจ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgfTRpLKSZCx1_HLfMxY2cVfu3QoiypybmjAF6JEknS0kdLAYN8nPjQMRDY0NkY33BHPJau2oRvwbpCICuEp3DWWgWirHclOAc9ZnmRPNkUyqZCsLhMxezP1kYfczQZB5IwDsEX7oGRGC2S/s1600/Maldives15_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh9bQr2-9Qf37Co6IfNW7ag1e8KwDJVriE38aDBeVFCQxv_5BI6HPrttIhQGIf_k0-EKF5NBqt3_H4I45ohPGARqxizZfK7vNx9sYgrh1BGwofkplRlOZcfT0Jr3gR6RmXVxhXA_YXxKN2P/s1600/Maldives16_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgoDIADLhd0Dr1OnzmXdgVmDUrt4Kv20BduXXmuKZSTRFtTxGm2fW4AVFDVkOCW5gbc5tvMAOFLiHADGeRB8amXHoW6GECVGcTtPP-ULzuJhkLdrgsABGbQtgYv0TPIxu2n4Z71F2izLM_6/s1600/Maldives4_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijijdMsSH52uTdWdleeJWNEykr0NLLGClPzhI3An7wzVDiVgpJwL1wuiIX2D7BZVGRt5ZAxubvdrvbJY5IaSwYwu-xukaSNoA7SEiE7QUGeVTTt-hbDlY5TBrKjImzPH1aj7AvfN23qa32/s1600/Maldives12_resize.jpg)
เป็นที่น่าสังเกตุว่า ที่พัก-รีสอร์ทบนหมู่เกาะมัลดีฟส์ นั้น ค่อนข้างตั้งกระจัดกระจายทั่วไป แต่ละรีสอร์ทจะมีความสวยงามของปะการังแตกต่างกันออกไป สำหรับท่านที่ชอบการดำน้ำดูปะการัง ควรเลือกรีสอร์ทที่มีปะการังในรีสอร์ทเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhvFEusmmd4fJuqA8eie-PcipHDyWuNqNmofcHIqGNLKZxON9C5pokAXp-x7vsQKaMmaD5T7MpkMOpImLtpRlVeQS8XlewxOa3IFaCwp8Enhi10d4ubM7BnuAqtszdQAhjkKHYI3v-ee2yx/s1600/Maldives14_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg8fnEvHA8SF-PgqLYNZJh9oMjHwZI3XrB3mhZS-gPXisUocaton844BBxHLsE77KWXNQHafAiJ5PfYH4lVYhv39TTXKqpa8BpcwqA-2gSnml2v8HHEw17KRIyYCYm9DumiFgPyl00g63di/s1600/Maldives13_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi0sO9QxtGQanl59omraNMSzl9ZBldJLn0j1QdE1FUkWqCb2St0tj8PKJc70w1cv7VKF-KlCzIZC9zJJ0WvYjf_slsfwDpu8ZuwV97FcUFvNcC_XmuDpAecXwpdgbX3lefxpFcoL8x8YY3Q/s1600/Maldives11_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjfZVLhDHS3JiZn-pmRXo5DAEmyN8fw2IbRicm_Y0PXjPgU778TefEdxLuSgjYqHrg-IagLRKRDhfiWKEgPf0Fx7qhjkGvITUxLjGZo_DPK4EfdfOSdwfGvgzeS5BYtVwWxCeUBkwXdmNlS/s1600/Maldives10_resize.jpg)
เกาะมัลดีฟส์ มีกิจกรรมทางน้ำให้เลือกทำมากมาย เช่น เล่นวินด์เซิร์ฟ เรือใบ พายคยัค ฝึกดำน้ำ เป็นต้น หรือ ซื้อทัวร์เหินฟ้าดูภาพหมู่เกาะทางอากาศ หรือเที่ยวแบบวันเดย์ทริป "ทัวร์เมืองหลวง" หรือเดินชมสถานที่สำคัญของเมือง เรื่อยไปตั้งแต่ทำเนียบประธานาธิบดี ศาสนสถาน พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ สวนสาธารณะประจำเมืองที่มีอยู่แห่งเดียว ไปจนถึง "ตลาดปลา" ซึ่งมีเรือประมงจอดเรียงราย มีทั้งขนปลาที่จับได้เข้าฝั่ง นำมาชำแหละแล้วบรรจุลงกล่องส่งไปตามที่ต่างๆ อีกต่อ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEje6J4J2-pknbOw-ytNrLP9kP4Xor-7nwvDPh-piIN30MXVrtn2ULXk3oyG169hD5D6TtQnmVUwaslhWG5rp9MnZPEqhU14CcXfR5eVYgpCiSZ_ttNtevCyqvKqdql4B12Y4-6F60wcOrOW/s1600/Maldives3_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiUT2izlDjGvICpmUMjQPHw64y8dpDO5oLGmuQUI6MY1gaVRlb8HtWxwf0rk6oEvQxGMzd0sL7boWeCthzvSPXZwFdRoPZJTRkTjcqfKcax93TLOEZYFSsjFwObVqowrGFm5xGS5kTiRNUM/s1600/Maldives9_resize.jpg)
ทั้งนั่งเครื่อง นั่งรถ กว่าจะเดินทางไปถึงเกาะนี้ ก็เหนื่อยไม่น้อย แต่เมื่อไปถึงที่นี่ ท่านจะรู้สึกหายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้ง ด้วยความงดงามแบบธรรมชาติๆ สมคำร่ำลือ เรียกว่า เป็นเกาะสวรรค์บนโลกมนุษย์ ทั้งน้ำใส ทรายขาว ดาวสวย พรั่งพร้อมด้วยสัตว์น้ำนานาชนิด และหมู่เกาะปะการังสวยงาม เชิญพิสูจน์ด้วยตนเอง
ไม่มีความคิดเห็น :
แสดงความคิดเห็น