เจ็ตแล็ก เป็นอาการที่รู้สึกเหนื่อยไม่รู้หาย วิงเวียน หลงลืมไปชั่วขณะ หงุดหงิดง่าย อารมณ์เสียโดยไม่มีสาเหตุ กลางคืนนอนไม่หลับแต่กลางวันกลับง่วงนอน เรียกได้ว่าเป็นอาการของแถมตัวร้ายของนักเดินทางดดยเครื่องบินก็ว่าได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEizNmRzSQpcFPuxH4ksIJ_eSzLbCMXXw3c1xLDNGrmaX-OoNrAEPpan5B4EhzWrQ6N12aiNMDKXZ_vtGxplyfKigUtK1bUmdBkH1jFuDkrWCSSiZpUoDHrdYhsunNEudeqmy_NeiLjzYKN8/s1600/Air_China1.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEia5-1kfj5lKkEvkVOdvWUKtYeqlP5JfSXr84-bzYCMhsS9iL1SyfEAviEjGu8FmPQA9yhFvrKuCBxeuSBB_BRG4NAyh474Fa7L15TeSSw9XfRFIQEZVyVqx212QRVGaT8Q_b5P3LJNRgwv/s1600/JetLeg6_resize.jpg)
ทั้งนี้เป็นเพราะร่างกายของเรานั้น มีระบบการทำงาน ที่เป็นไปตามรอบของเวลาในแต่ละวัน เหมือนกับมีนาฬิกาอยู่ข้างในตัวเรา ดังนั้น การที่เราต้องเดินทางข้ามเขตแบ่งเวลาหลายๆ เขต ในการเดินทางจากตะวันออก ไปทางตะวันตก ทำให้ร่างกายของเราที่ยังคงคุ้นกับเวลาเดิมอยู่ปรับตัวไม่ทัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhFEitqRK4VP_lcA7TvQ5r5gIZShQOLG0WLnKoqwEeAJefQFRmbBHj50lNnfDuX5Qca-7IN9oXfLvaSNp7QNiRBHz-czgVj00QIuNzXc4jkk0GdTtj7P-NX6gvY18RL2yEZjMRxknEan183/s1600/Korea_Group1.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjY3w8u8xQBt4FeQO1s2TtyJDDYDqWz1R_fRny6nLASrsmWagUZZ0Jc3-OSNdNK-9ApV2BUG2h4kz3FHkDMK7Bi1ooj791jxpWcGxK5ZfV1SGCm7p-hYDz2f6Pd5rFjzaURKMPaJ99r9o4z/s1600/Dubai_Group2.jpg)
สำหรับการเดินทางโดยรถยนต์ หรือ รถไฟ นั้น อาจไม่มีปัญหาเรื่องนี้ เพราะว่่าร่างกายเรามีเวลาค่อยๆปรับตัว จึงเป็นอาการเฉพาะผู้เดินทางโดยเครื่องบินเท่านั้น แม้จะมียาหลายชนิดโฆษณาว่า กินแล้วจะช่วยให้ไม่เกิดอาการเจ็ตแล็ก แต่แท้จริงแล้ว ยาเหล่านี้ล้วนแล้วแต่เป็นเพียงโฆษณาให้เราคล้อยตาม แต่ไม่ได้ผลกับคนทุกคนเลย ซ้ำร้ายอาจเกิดผลข้างเคียงได้ด้วย
ปัญหาเหล่านี้ เกิดจากเวลาเดินทางของเรานั่นเอง เพราะเราไม่สามารถจะตั้งเวลาให้เจ้านาฬิกาเรือนนี้ใหม่ในร่างกายเราซะด้วย เหมือนตั้งเวลานาฬิกาข้อมือ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi1FV1NwEkrLRGs5IYbhO-niazToVBbCgIXt3Cu0lUglk9Zk5_gxnJ1vbOiEkh4VVnOtAU7-m7VZ5K3G8kBUh9qO1TjdBlGqALixuG0mjt6VluGyd8A5fSgYelDrqXopDAF0yZzQRzW1-Yc/s1600/Korea_Group3.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgz2fWy5K4zNDwz15GgCVjytFkj1dkEaltTqt3tRlHGY0Zi9rwZ7GYMOwb25txaPrAoYozRs_rxcFjzEFMnQUiWpqwfekmJx08j-vTqw3DHYf5mvK0fw_TtYdlvL8r7ISg5Upq6lmWaAaro/s1600/Thai_Airway1.jpg)
ดังนั้น สิ่งที่ควรทำเพื่อป้องกันอาการเจ็ตแล็กดังกล่าวคือ
1. ดื่มน้ำมากๆ เลี่ยงการดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์หรือเครื่องดื่มอัดลม
2. นอนบนเครื่องบินให้หลับ
3. ออกกำลังกายบ้างโดยการลุกขึ้นยืนหรือเดิน หรือ อาจบริหารร่างกายอยู่กับที่นั่ง
4. อย่ารับประทานอาหารมากเกินไป
5. ถ้าเป็นเที่ยวบินไกล ๆ ที่มีช่วงจอดแวะกลางทาง ควรล้างหน้าล้างตาให้สดชื่น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1FCysHjA7rGs-WnpVfvhyDl1l1zELviF5Pw-65yQ5Jj9bs7XDLEwMDALfJk3-Xz6u4tXSzukYtjeXKY6FiQOD9R2gzq1lzuLNL0qeM6wj6qFrJ7xYzM51RM7hjIjL5IJ9C06rAeOxh4uM/s1600/Japan_Airlines2.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh06tC-4QQb8fVQYfUGGBjiN8csZofkQIwMxkDCgmxVq7YKqZ6r7WTQYY6-noHzByqTob2-tfnwcivz-ynMykZ0VNFZAqmIHarXuUZf8TQPTB82lXof4nseiH86Ej_S0DGBm9JqW_HECVbl/s1600/Jetleg5_resize.jpg)
เพียงเท่านี้ อาจช่วยลดอาการเจ็ตแล็กของท่านลงได้บ้าง อย่างไรก็ตาม ท่านก็ควรดูแลร่างกายให้แข็งแรงก่อนจะเดินทางไกลๆ ทางเครื่องบิน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEisACypv0TtQrkm57jJC02i-5GRwbe0iEX6KzCrOJ94r3KOe6eRwGqL3QZh2hqStwBYAjJ8k6YXEMrdE-LHv_aXchlal478KMxOiSgiQu3neUr9L7TNBBQAzjtYZf3JeXAd1KU1j4JQ-Ulm/s1600/Korea_Group2.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiEcWq3lq_DZWBdwoj_7Cfpq2zUx1nsmo_rY10gxfzYP45ymijdRSBMKXy524qI2xm-PpJzihUq0H2XtDcaMFghN-zJLrG4uiOIBnCtcaKioDJNgFcwmb8UF7K0ZKgEMdKw-rXuMRVLm12J/s1600/Korea_Group5.jpg)
และนี่อาจเป็นวิธีที่ดีที่สุดแบบวิธีธรรมชาติ คือ จัดการธุระต่างๆ ให้เรียบร้อยจะได้ไม่มีความวิตกกังวลติดค้างในสมอง รวมทั้ง นอนให้เพียงพอ ไม่ดื่มสุรา หรือเครื่องดื่มมีแอลกอฮอล์ในช่วงวันก่อนเดินทาง
นอกจากนี้ หากท่านสามารถทำได้ ด้วยการการปรับช่วงเวลานอน และตื่นให้ใกล้เคียงกับเวลาที่จุดหมายปลายทางสัก 2-3 วันก่อนออกเดินทางยิ่งดี เชื่อกันว่า การเกิดเจ็ตแล็กบรรเทาเบาบางลงไปได้บ้างไม่มากก็น้อย
ไม่มีความคิดเห็น :
แสดงความคิดเห็น