![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhn4pzVUv1KJN8iSEUNrszffaDFXp-YSgV1l2DFBjlQMo-WcfB5bwEku-EraRB0Qnl4MS4FbS3VV_w70AsODaMB3GUylaYyXm8Xg0O5q_Nj0lMKUkT6Y3RS2_ho-l4effVjqIRcSR5lGWjQ/s1600/Sule+Pagoda2_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjPm_6Nd9SPVfV0o8KvDQ92ORdzICpZ8ClNMBkeA-iykWADiAekUFERx-tawOedWIZjk5RmAleZyD_qNYDeLEIbUKhsL8mDwakL-tltppxifz_dRza6eD6iwMbOuJxdbYPC-02LYwLqD8LB/s1600/Pra_Kyai_Polar_Temple1_resize.jpg)
ก่อนที่จะไปเที่ยวพม่า “มัชรูมทราเวล” ขอนำเรื่องราวของประเทศเพื่อนบ้าน ที่มีผืนแผ่นดินติดกับไทยนั้น เรียกแบบโบราณคือ ‘Burma’ เรียกแบบใหม่คือ ‘Myanmar’ หรือเรียกเป็นไทยว่า ‘ประเทศพม่า’
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigir2g4TKK-eiUEFtwtcbZiEJ3hLFeVp22Nq1ENyN7QngdiTfuWM8DrhxSFbhjIPEEK0RIMQHvjtuT0Dl64dPkZKBQKmTzEHtHc16oU1_z2IFADO8T4Blkha9VuzrcyXxyZXftkMg3KdX5/s1600/Myanmar_Treditional_Dance1_resize%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjO2RUA370f7ZWLiB4bTNCKR1GwRJ-fV2b0kMvLTP8OzNXk8Bi6JTXyzuM1XZ-VMdTpwWTh41hRHjlY4NDMIvA61ePmJUVEabZ2ewuoQOlTXi_pVvvLBNA5M4l_F94wj1e-D8ATnTcIPvR-/s1600/Myanmar_Treditional_Dance3_resize.jpg)
ว่ากันว่า พม่ากับไทยก็เป็นเหมือนเพื่อน พี่น้องกัน เพราะเราต่างมีทางความเป็นชนชาตไท และมีความผูกพันธ์กันทางสายเลือดมาแต่นาน อีกทั้ง ยังมีพระพุทธศาสนาและขนบธรรมเนียมประเพณี วัฒนธรรมที่คล้ายคลึงกัน ตามประวัติศาสตร์พม่า เล่ากันว่าคนพม่าอพยพจากดินแดนหิมาลัยตะวันออกลงใต้นานแล้ว มาปักหลักปักฐานบริเวณลุ่มน้ำอิรวดีซีกเหนือ แล้วพากันมาสร้างอาณาจักรพุกามในยุคพระเจ้าอโนรถา พ.ศ.1587-1620 ก่อนหน้าพม่า ก็มีชนชาติปยูเข้ามาตั้งอาณาจักรศรีเกษตรอยู่บริเวณภาคกลาง อยู่แถวๆเมืองแปร มาตั้งแต่พุทธศตวรรษที่8 ถัดลงไปทางใต้ใกล้ทะเลเป็นอาณาจักรสะเทิม พม่ากลืนชนชาติปยูได้สำเร็จและรุกคืบลงใต้เอาชนะมอญได้อีก แพร่อาณาจักรกว้างใหญ่ไพศาลมากขึ้นๆ จากนั้นก็เนรมิตให้เป็นศูนย์กลางพระพุทธศาสนา เต็มไปด้วยศาสนสถานสวยงามมากมาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi7SHIUcINn4hXznJ1QDN4AZHYf3-VHAjuPvIq-r-ejJ7AOZWBliEvmZw5KK-c5FTT7B38LCFyysjvQ74V1PunR9sIFuZfNhTvANZr5XyYltRg15_rNLyRhpOKxrCSyGY7TDFD0iRbF1P_E/s1600/Golden_Rock2.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiIojuHk1kUUHHr0RFxAfhZZTTnpYQyRm1vetvIeedVEFGh5eVuo8iy-QHxinlDpGkuonHccC31ecHzN1ZFjNN-WkmZZg6eXe00hYKbggGx0L1B4moxgJL3uqnnKD9aoYf8p6UxCHSf44f8/s1600/Myanmar_woman.jpg)
พม่ามีประวัติศาสตร์ยาวนาน มีกษัตริย์สลับสับเปลี่ยน ขยายอาณานิคมสู้รบกับคนไทยมาช้านาน ทำให้มีประวัติศาสตร์น่าสนใจเกี่ยวข้องกับประเทศไทย โดยเฉพาะช่วงยุคสมัยของพระเจ้าบุเรงนอง หรือ ผู้ชนะสิบทิศ ที่โด่งดัง รบรา กับประเทศไทย ตามประวัติศาสตร์ไทย เขียนว่าพม่ามาตีกรุงศรีอยุธยาเราไปถึง 2 ครั้ง 2 คราว แล้วปล้นทอง เผาทองของไทย เอากลับไปพม่าหมดเลย นำมาสร้างวัด เจดีย์ พระพุทธรูปมากมายในเมืองเขา แต่ข้างฝ่ายพม่าเขาก็ว่าเขามีทองอยู่แล้ว เรียกว่าไม่รู้ว้าใครถูกใครผิด เพราะประวัติศาสตร์ก็คือประวัติศาสตร์นั่นเอง ไม่มีใครรู้ว่าอะไรจริง อะไรเท็จ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคนเขียนเท่านั้นเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKn7zRj2ryQkb94t9_-EZiNGbpakwHtqC9McktiJrXU1DNeHJfp1UUAKmFdWHmkXa3elGokr7aA5CGG8QhD_SsAL_FThi1QC_nkwJF7pNkG7auzbAYBiftPAHG3oAVH4oYx58LTQgUWGHz/s1600/Botataung_Paya1_resize%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhy1vIM4lfwCsn8FgZ8_7LozFc9DVi7a7wiL82Pshq3DVuPJ0NlcEMADxF5UPnLHEI-YgLMK1sqP0p0s26SkE4tDVEi9Z8_GohlaI8Ujm5UqN0F5_FVAx1Ydh_SJlaiGdEKdBZolBtkrJ-J/s1600/Golden_Rock5.jpg)
ต่อมาในปี พ.ศ. 2429- 2490 พม่าตกเป็นอาณานิคมของอังกฤษ ภายหลังจากพม่าได้รับเอกราชแล้ว การเมืองภายในประเทศมีการสับสนอยู่ตลอดเวลา พม่ามีนายกรัฐมนตรีพม่า เป็นตำแหน่งหัวหน้าคณะรัฐบาลของประเทศพม่า รวม 11 คน ตั้งแต่ปีพ.ศ. 2491- ปัจจุบัน เนื่องจากพม่าถูกปกครองโดยระบอบเผด็จการทหารมาเป็นเวลายาวนาน ทำให้ผู้ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีจะมาจากกองทัพของพม่าทั้งสิ้น และตำแหน่งดังกล่าวได้ถูกยกเลิกตั้งแต่วันที่ 30 มีนาคม พ.ศ. 2554 เป็นต้นไป ปัจจุบัน พม่ากลายเป็นประเทศที่กำลังพัฒนา และยังปิดประเทศอยู่ อาจเป็นเพราะเขายังมีปัญหาการเมืองที่ยุ่งเหยิงมากมาย แต่คาดว่าคงจะดีขึ้นเรื่อยๆ เพราะได้ข่าวว่าเขาได้เข้าเป็นสมาชิกสมาคมอาเซียนแล้ว คงต้องจัดบริการเรื่องการเมืองให้ดีกว่านี้หน่อย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhP64ruF5zgznkA37KynYW_s5Xy4gknDYHTaXwLf9kuGxylOL1KOkp7tcRTVzY3JbuRacuAk_HdgRSSPSrlqVavijA8upPMoyg7Qr2urzCvEqTv2UYPIyAbVuMp5Y8rM8LZlStN5aqi3vWE/s1600/Botataung_Paya2_resize%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhfF_Z3OhDCtJB3WQzX_h5yPRISMtIMv9rf6_UVsds5S_Rf4_v6wiC8ChUi0Lof5amSTaBXy6Ijd-ZR_xsVg_nfGh2_GDcgAlmgUZ605iNsorZIiq6hdzhcpHzJLV2uMchsSwF2BpA47l-_/s1600/Golden_Rock1.jpg)
เรื่องของการท่องเที่ยวพม่ายังไม่ค่อยขว้างขวางเท่าไหร่ มีนักท่องเที่ยวต่างชาติเช่นยุโรปอเมริกาไปเที่ยวพม่าค่อนข้างยาก คงมีแต่นักท่องเที่ยวชาวไทยนี่แหละที่ไปเที่ยวกัน ขอบอกไว้ก่อนนะจ๊ะ ว่าหากท่านมาเที่ยวพม่า จะมาชมความศิวิไลซ์ทางวัตถุ ที่นี่ไม่มีให้ดูจ้า ท่านจะพบแต่ วัดวา เจดีย์ พระธาตุ พระพุทธรูป ศิลปะประเพณีวัฒนธรรม วิถีชีวิตผู้คน และธรรมชาติเท่านั้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjLU5-BvTDPlqLkpQ-zCeyET2E215EqKVRh_kYXcOmmJjHsnbxZgZ66DCmV0cKkgHsoEC743jcmbl0mw0roazdDVOqazgXibbP3qQCMaR7-0fCVElPbEwSaPCHe3sT9qnPEaHe38NtYHMPI/s1600/Kimpun_Camp1_resize%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgK3-EvmxFb-bQoZ9yrppDEyoA0arQcr45P6gBlS8o8WNRokplP-ozL42vW-1WZbq8CQHywbCCKL30K-OI6L9rlo_KnU50HhGTIvyIt680xf8PcUXi5Tde9MPLpMimmbEAVSy_O7PQ7ACkb/s1600/Bago_City3.jpg)
ว่ากันว่า คนพม่านิยมทาแป้งกันทั้งนั้น ไม่ว่าหญิง ชาย แก่ หนุ่ม ส่วนลวดลายก็แล้วแต่ใครจะดีไซน์ ซึ่งแป้งที่ทานั้นทำมาจากรากไม้ที่ชื่อว่า "มานาคา" โดยเอารากท่อนใหญ่ๆ ขนาดข้อมือ นำไปฝนกับหิน มีน้ำขาวๆ เป็นแป้งออกมาทาหน้า มีประโยชน์หลายอย่าง เช่น กันแดด กันยุง ทากันฝ้า ได้สารพัดนึก เรียกว่าเราจะเห็นคนพม่าเขาทาหน้าแบบนี้ทุกคน ทุกชนชั้นจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh88wqqy2FIMf-4r3n3F64_MmrYiX5EvBVGn8xgweCrG-t8wUBEfJhrpZidcpmKnh8ffr7nB4Jj0LLXdNb32JXrneYmgnQVTKPXnamh-XXdXNa0eJ0MFDE_PtiVJuHFI5CASur1uKC4vykb/s1600/Sittoung_River2.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEimJrpBSuYUqTFr46d2Efrl0A41lKNP335HuDUtb5mAgJl1gAuhb3vWBLSbOV_oUgu3f-2eJ-s2205uNTBwVJznJTOaZgk2-hxXIvALazPvPsrBVXO3sDN9IqgQl0oN5R_PqD7pRGU6dUKE/s1600/Kanbawza_Thardi_Palace1%255B1%255D.jpg)
ที่ พม่า ท่านอาจเห็นเณรตัวเล็กๆ ไม่ซุกซนเหมือนเณรไทยนะจ๊ะ เขาจะนิ่งมาก ไม่ยิ้ม ไม่เล่นหัว ไม่คุ้นกับคนแปลกหน้าที่หน้าตาอย่างนักท่องเที่ยวคนไทยเท่าไหร่หรอก นอกจากนี้ ท่านอาจพบคนพม่าขายมาลัยตามวัด ซึ่งคนพม่าเขาไม่นิยมร้อยมาลัยแบบไทยๆ แต่เขาจะจับเชือกยาวๆ ร้อยกับดอกไม้เลย นอกจากนี้ อาจเห็นพวกเด็กๆ จรจัดพม่า ประมาณว่าจิ๊กโก๋ประจำวัด เด็กเหล่ามีเยอะมากตามสถานท่องเที่ยวต่างๆ แต่พวกเด็กนี้ไม่กร้าวร้าว ข่มขู่อะไรเรา จะมาขอสตางค์กับนักท่องเที่ยวเท่านั้นเองจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiSVnsTS3SAefqaTltJCyOr4CEU9uMRGFx-Wy0ow4AxGxESgTSQbFMYtCxHjB1Hhl1zncm6ysiRAWsXCJTvsS0__kPNFNTQmwtvLjUdDGYvDln-5G74W11LQmPP5_C-rEcByv-Febh9eZLi/s1600/Bago_City2.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiVPIsNkWvwwav1hykG4PKVsvJwYXArE0NaJVkUYFqkQpxPU9co5cF1aC-1A0oMP8DvrB9JWIyRCD_o3dXoDf7_JMY29nduCGUIRMuxP-Fd4UagdJklUdKRtXR-wS7JsyyBRiTT_lG5Ys3x/s1600/Myanmar_Treditional_Dance2_resize.jpg)
เรื่องการแลกเงินนั้น พม่าใช้เป็นเงินจ๊าตส่วนใหญ่ แต่พกเงินดอลล่าร์ไปด้วยจ้า อัตราแลกเปลี่ยนเงิน 1 ดอลล่าร์แลกได้ประมาณ 800 จ๊าต ไม่ควรไปแลกเงินที่ตลาดมืดไม่ปลอดภัย แลกกับที่เคาน์เตอร์ของที่พักดีกว่า และไม่แนะนำให้แลกกับเคาน์เตอร์ของสนามบินหรือของรัฐบาลเพราะถูกกดราคา เช่น 1 ดอลล่าร์แลกได้ 300 จ๊าตที่สนามบิน กับ 1 ดอลล่าร์แลกได้ 700 จ๊าตที่โรงแรม ส่วนใหญ่พม่าใช้เป็นเงินจ๊าต ยกเว้นค่าธรรมเนียมเข้าสถานที่ เช่น เมืองพุกาม ชเวดากอง จ่ายเป็นดอลล่าร์ดีกว่า (ค่าเข้าชมสถานที่ท่องเที่ยว โดยประมาณแล้วจะอยู่ตั้งแต่ 2 - 10 ดอลล่าร์) แม้แต่ตามแผงขายของตามตลาดทั่วไป เค้าก็รับเงินดอลล่าร์นะ เอาเป็นว่าเงินจ๊าตใช้ได้ทุกที่ ซื้อของ กินข้าว จ่ายค่ารถเมล์ รถบัส แต่ถ้าเป็นอะไรที่เกี่ยวกับนักท่องเที่ยวจ่ายเป็นดอลล่าร์บางทีถูกกว่า เช่น ค่าธรรมเนียม ค่าโรงแรม ค่าเกสต์เฮาส์ ค่าเข้าสถานที่ รถไฟ รถแท๊กซี่ เป็นต้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh8vZfzRdxfEgegpmWKMbO3B80b4v46fApfkaEwHuu1WWV0UM8Z2SITQKpWWHT13_J6aPri8UGXsYdwUHFbNktlQQaRObycMmKJa887Pq9J2jtJEaoEZrEO5P6HUsR74HbdotEjcyngR-2j/s1600/Myanmar_Food2.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjeAM8uo8J1VKyWj5-2C-PNlgf_ZBBEFEWsYoMlNbQGwFw06BarUUiX7GmgTWrAJVA8_nkENxLouIDxEdi5tqPAHSEJvmvBoWf-WAMiEgEAEBbeteNVVugzoHi8yVDnASS9Cv5B1uu0TvYz/s1600/Sittoung_River1%255B1%255D.jpg)
สำหรับเรื่องอาหารการกิน ส่วนมากร้านอาหารคิดราคาเริ่มตั้งแต่ 700 จ๊าตขึ้นไปต่อ 1 จาน แต่โดยมากแล้วอยู่ราว ๆ 1500 จ๊าตขึ้นไปต่ออาหาร 1 จาน บางร้านอาจมีเมนูภาษาอังกฤษแต่ไม่เขียนราคา ส่วนน้ำดื่มบรรจุขวดมีขายทุกที่ ขวดใหญ่แบบพลาสติกขุ่น ขวดละ 150 จ๊าต น้ำอัดลม 100 -200 จ๊าต ถ้ากินข้างทาง พวกอาหารไม่แพงเท่าไหร่ แต่เพื่อความปลอดภัยให้ถามราคาก่อนทุกครั้งก่อนที่จะสั่งอาหารทุกร้าน ไม่ว่าจะเล็กใหญ่ เดี๋ยวถูกหลอก ระวังไว้ก่อนดีกว่าจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEja2m-iCzr6DKeFUU7EJrN7DtWkrSEETzMeoyC2su31hrKt7UnK8SlgJ1HmTuI1Xw8YbslhHBur84SEZCuYHw0raDjEhfjsp9npJHVxnNxhYK-4XKHhp5xDthomeRb6z1aDsHY3PIQ2BjJV/s1600/Hill_Tribe2.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgFMPA846u0LoED2eAltLwEo2oRBLMY_1k0XXTzQAuxYJ9sel55R0xAXGBAGy-ccJs9bK89kWp7PSrGtWXxiV2mC6EG-TdQcccp1y5WxnRISXaiAHh1iUhD_6ZLylu0Uao93243yqBi_oKR/s1600/Hill_Tribe1.jpg)
มาเที่ยวพม่าทั้งที ก็คงต้องแวะไปดูแหล่งช้อปปิ้งกันหน่อยที่ตลาดใหญ่ๆ สินค้ายอดฮิตของพม่า ได้แก่ งานไม้แกะสลัก, เครื่องหนัง, ภาพเขียนจากจิตรกรชาวพม่า, อัญมณี และสามารถซื้อหาของที่ระลึกพื้นเมืองได้ในราคาถูก เช่น แป้งทานาคา ผ้าปักพื้นเมือง เครื่องเงิน เสื้อผ้า เป็นต้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh9frcGMoXiK1fAwWnVeZK0cJc1GKdyMPwZdi98AMKnDqYfBKVhePM1dAHfIixeFrypSeppvOo1nHamE_RV9LIvAip12wDJTy5jjMWTQzX9csVjAlJ3LXmDEsNyUfRAxmWNokp3i1qsaTOT/s1600/Myanmar_Chidren.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhNcmelJleFZNyYECehtok1FMdRR4o3BzG1c-twpFiYmKK7M9H75f4unMLiPVqa7AjmDavsRBq8zkHTGVdjrFLWwif4zJIjDv0jXXsH3djLeUmUFu0pfuybC8FQaneHPrfpg-z60FOnKjzm/s1600/Myanmar_Treditional_Dance4_resize.jpg)
คนไทยส่วนใหญ่ไปเที่ยวพม่า เน้นเที่ยววัด เจดีย์ พระธาตุ พระพุทธรูป ชมศิลปะประเพณีวัฒนธรรม วิถีชีวิตผู้คน และธรรมชาติมากกว่า แนะนำให้ไปเที่ยวเมืองพะโค (หงสาวดี) ย่างกุ้ง พุกาม ส่วนเรื่องความปลอดภัยคงไม่มีปัญหาอะไร เพราะคนพม่าเขามีศีลธรรม ด้วยการปกครองอันเข้มงวดของทหารก็เป็นได้ อาชญากรรมต่างๆ จึงไม่ค่อยปัญหาอะไร ส่วนโรงแรมพม่ามีให้เลือกหลายราคาเลย ตั้งแต่หลักร้อย-หลักพัน มีทั้งสี่ดาวและห้าดาว สะอาดปลอดภัย อาหารก็อร่อยๆ เหมือนบ้านเรานี่แหละจ้า อย่าลืมทำวีซ่านะ ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ ถ้าคิดไม่ออกว่าไปที่ไหนก่อน แนะนำให้เริ่มต้นที่ย่างกุ้ง แล้วค่อยไปต่อเมืองอื่นๆ เพราะเมืองนี้มีที่เที่ยวเยอะดีจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgyePkSmiDKepjhxrWoJ_I-pwAJ-40nEAS1uUIj6qGmz4SrHRMVC3Pi5OeLykxtGdG9TtBmgWZu7YU0UVMFnazYXLpfCseBSkswUGzHnZcH3wKV3yQULe-4Y_SCb5SVrRcYRrCONqxOyqE5/s1600/Myanmar_White_Elephant2_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjcowydafUjsAB5NPeOTeS5SZ88HF1XBRGyfgtIHpSz5Stc7ATrs15Ndkg9g3rWKYBZK-6CnXHVvTVhTX9gMLBL8JAal3lUaxd_G9uh3yYfqOn2Jco0XcaHooHEuXSYFmQFNIFpvcwFHXMM/s1600/Bogyoke_Aung_San3.jpg)
เที่ยวพม่าไม่ค่อยแพงเท่าไหร่ ถ้าไม่นับค่าเข้าชมสถานที่เรียกเก็บเฉพาะนักท่องเที่ยวต่างชาติ เงินส่วนนี้จะถูกส่งไปสนับสนุนกิจการของรัฐบาล หากท่านซื้อทัวร์พม่ากับบริษัททัวร์ 4 วัน 3 คืน พร้อมตั๋วเครื่องบินไป-กลับ ที่พัก อาหาร รวมสถานที่ท่องเที่ยว 3-4 เมือง เที่ยวหลายที่เลย ราคาไม่เกิน 20,000 บาท/ท่าน หากไปเที่ยวเอง ก้ออาจถูกกว่านี้นิดหน่อยจ้า แต่รับประกันได้ว่าคุ้มค่า คุ้มราคา วัดวาเขาสวยงาม แถมยังอิ่มบุญด้วยจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgRIJhZKWIy-9gi5Rrp1A6jrEywqdWSP5O5djpykgdF8s4DSvY9YJ32J7BPeD_s8pMJf3VIaFbEFd_On2Jh8uyrlC6tpuxNAr18wxVy3HA3tX5w2cu90JtNAxCK1DPGUkhPV_WfKxwpSxAo/s1600/Myanmar_Girl.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhNhDcsgKKWRgsC_c3_2LamL3P0fDp7A-2MkaE8MckRe9LY6rT6iLR8CVXzIw-QyacO45KWCKmgLD3JAOpUoxUQ3PAUrDoWvXyf6oHMNh8JX_GtbJXAVGlRY9jHJ1dQpgjStDi1g60mP5UU/s1600/Bogyoke_Aung_San2.jpg)
สำหรับสถานที่ท่องเที่ยว “มัชรูมทราเวล” แนะนำให้อ่านเที่ยวพม่าตอน 2 นะจ๊ะ โปรดติดตามตอนต่อไปจ้า พม่า มีอะไรเที่ยว น่าสนใจ มากกว่าที่คิด
ไม่มีความคิดเห็น :
แสดงความคิดเห็น