![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjkbx0krOjR0rUJTVXjzFiG-Pd98Iw3H4hiLaYvJ4dZu8vZQ1D8LtJMENoMHSagKwfZ0XxSd0DwexT0mCJJaGhCGRybCtOdQvo43UsSvslQqhLDwvrZvFCZVZqVwcwro_03CvOR4-SYx2Xx/s1600/vvv%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgJwL_pk7BxW4RVeNBS1rMSh6ReY2jwUwMzedvARmEirPj1_PFjHRNwsOGiovLkViwlg7xX51j4siia39xlqmbMZ2BYoegOAX__WTQZ9RBvyO3wE4zIPv01MvuMMmcpSJCzKwnTmXUQ-HJz/s1600/BKKTraffic1_resize%255B1%255D.jpg)
วันนี้ “มัชรูมทราเวล” แนะนำให้ลองหันมาใช้บริการ นั่งรถไฟฟ้าแอร์พอร์ตลิงค์ จากสนาบินสุวรรณภูมิ เข้าในเมืองกัน แล้วค่อยไปต่อรถแท็กซี่แถวๆ ในเมือง เพื่อเดินทางต่อเข้าบ้านท่านภายหลัง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjb0MIUnUvG8eItWjz_06mPFo6At8rr1Kc30eChWAOj4weOQ2N6m4Q-maJUDf6Qz5UV7WrU5udx_GNClAxTq-kM7vbvuxuviR6GYi4ZjseVnJDCHlan3EuLlOslp-03wGjE4TXJoevxgWTX/s1600/A87C7837%255B1%255D%255B1%255D.jpg)
หลังจากที่ท่านรับกระเป๋าเดินทางจากสายพานเรียบร้อยแล้ว ให้ท่านดูป้ายบอกทางไปสถานีแอร์พอร์ตลิงค์ แล้วเดินมาตามทาง หากหาไม่พบ ให้สอบถามเจ้าหน้าที่สนามบินว่า รถไฟฟ้าแอร์พอร์ตลิงค์ เขาเดินไปขึ้นกันที่ไหน ให้เดินมาเรื่อยๆ ไปชั้น B1 นะจ๊ะ แล้วท่านก็เจอบันไดเลื่อน ให้เดินลงไปสถานีใต้ดินของแอร์พอร์ตลิงค์ได้เลยจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEilZ97-ZhI7Ftzhy3sVxmaD5-9icS2XaR1HcqUyygBdp0h7avpz9QPLLaGyv8xznPpFeDXLOcN0xNyrpWqoozYx_HHNzs5V8j5Rh4LCBd2BvDFmKTyaSVaQKpJlsrxeCbSDZpJihhs7Tald/s1600/Checkin3_resize%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiRg2blWTsAE_KE4PQZXzkFpUg3_ZD_LEEhSrRRM5vh37cyo5Xl_qBBYBRpDzqkehGBLQuEu7V024nhllVJtShH9QMnWSw-pkY6COLhDGI7fuYXRDANSDqzru-pJrPUgrpXehd21P4fG6JD/s1600/Checkin4_resize%255B1%255D.jpg)
รถไฟฟ้าแอร์พอร์ตลิงค์ มีบริการเส้นทาง 2 แบบ คือ รถไฟทางด่วน และรถไฟธรรมดา ถ้าไม่รีบร้อน แนะนำให้ท่านใช้บริการเส้นทางแบบไม่ด่วน เพราะไปไกลกว่าถึงสถานีพญาไท ใช้เวลาเดินทางประมาณ 30 นาที ถ้าเป็นรถไฟเที่ยวด่วน เขาจะจอดที่เดียว คือ มักกะสัน จ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVkqi7NMV3581N0hhdiuMtnOYSX6Yw04UeaGiJvfHACOgNjhr5QxseCcGIuxBzeszuMyMGW__mrlpdKEl-eVukGDATwPxTALTGC2f1P90LKEb2yl6SXVbVyC0cEF6_lI-hyimE8dXJwhyphenhyphenZ/s1600/AirportLink8_resize%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiIStSNA2Y2WCOMz0Aw6BjiXoTM6UAZDDelk-OUJdvChPSIKPLDLpHET4QXB61XoPYW3TfzeNxyAH1RrtuLcbQDk-ppUA964qU3r1Z-suykeQ9EIKLeRaRbHNDqbzAkVC-VF9Igr-GF7OzF/s1600/Checkin5_resize%255B1%255D.jpg)
หากท่านเดินทางจาก สนาบินสุวรรณภูมิ เข้าในเมือง ท่านก็สามารถลากกระเป๋า แล้วรอรถเที่ยว 6.00 น. รอบแรก โดยที่ท่านสามารถดูเวลาการเทียบชานชาลาของรถไฟได้จากจอ LCD ที่ติดไว้ด้านบน เพียงแค่ 20 นาทีเท่านั้น
รถไฟฟ้าจากสนาบินสุวรรณภูมิ ก็เดินทางมาถึง สถานีลาดกระบัง ก่อนประตูขบวนรถไฟๆ เขาจะปิดมีเสียงประกาศทุกสถานี แจ้งผู้ใช้บริการทุกท่านขึ้นรถไฟ ไม่ได้ให้รอเที่ยวต่อไป ท่านก็สามารถต่อรถไฟฟ้าไปที่สถานีปลายทางราชเทวีได้ หรือ อาจลงที่สถานีใดก็ได้ ตามความสะดวกของท่านจ๊ะ เพียงเท่านี้ ท่านก็เดินทางสะดวก รวดเร็ว รถก็ไม่ติด ยิ่งมีกระเป๋าใบเดียว ลากเดี๋ยวเดียวก็ถึงแล้ว เดินนิดๆ หน่อยๆ ออกกำลังกาย ดูคนโน้นคนี้ เพลิดเพลินดีออก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEicrzRS59PI8SdaOfCWI-pIIox1P5AObhaweYudLcX2GqRP8WNIRdR_cFplpAhA5K2rXRTu8KdLtuWQ-5l7L5MSEgHdk66a6DDS1ON58fUmYQaNbDfw2zasZo5nm1lPZVi7vMZR9pYdBdNU/s1600/AirportLink4_resize%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgs_KSzokF8ax5xbDqa3kYThRpBErsxWb-q9aIsN8GnVPNEuUwtS0QHByAqw6TqbOarWwFN896CnN_iVHlgZDsTkvtefDefhWvgsfC10vmtS6eFN4_4ODnRypBCYlWgNjegbdbfeF3c9wY8/s1600/AirportLink3_resize%255B1%255D.jpg)
อย่างไรก็ตาม “มัชรูมทราเวล” ขอย้ำท่านอีกนิดว่า รถไฟฟ้าท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ หรือ แอร์พอร์ตลิงก์ นั้น เปิดให้บริการ 2 สายทางนะจ๊ะ คือ รถไฟฟ้าธรรมดา และ รถไฟฟ้าด่วน อย่างเป็นทางการ ตั้งแต่วันจันทร์ที่ 23 สิงหาคม 2554
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhdGIA7p59U2rc32XDxleKx7z8f9lUZQ5sDYILYLjPcMoLt6rOHy8G-uQQ6aXt8Jml329555maxUFJEc6GK6E3Jp5jh1kUZSP7sQ33Q8t401m5KWFfe9cC0bsWSy6609JxSGUpSSwzxy-YE/s1600/Express%255B1%255D.jpg)
1.รถไฟฟ้าธรรมดา (City Line)
สถานีต้นทางอยู่ที่สถานีพญาไท (เชื่อมต่อกับรถไฟฟ้า BTS สถานีพญาไท) ปลายทางสนามบินสุวรรณภูมิ จอดสถานย่อยครบทั้ง 6 สถานี คือ สถานีราชปรารภ มักกะสัน รามคำแหง หัวหมาย บ้านทับช้าง และลาดกระบัง (6 สถานี) ใช้เวลาในการเดินทาง 30 นาที ค่าโดยสารสำหรับรถไฟ CITY LINE เริ่มต้นที่ ราคาประมาณ 15-45 บาท
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjHUATtp3cmrvZ8XkMjgXOQCJRtZKEQbWwVCqw85IPvx1YMvIZwGb7U049Q-r2B24r9d5uqfn1_RN7vngsKbP9WdWypHrR3FoqaiJZcqX65iBQyFBUt_R2hCjzX_3XvKS9VI3QCCQWwzbMI/s1600/CityLine%255B1%255D.jpg)
2.รถไฟฟ้าด่วน (Express Line)
สถานีต้นทางคือ สถานีมักกะสัน (ใกล้รถไฟฟ้าใต้ดิน MRT สถานีเพชรบุรี) วิ่งแบบม้วนเดียวจบ รวดเดียวเลยไม่มีจอด โดยวิ่งจากมักกะสัน จอดรับ-ส่งผู้โดยสารเฉพาะสถานีมักกะสัน (ต้นทาง) และสถานีสุวรรณภูมิ (ปลายทาง) ใช้เวลาเดินทางประมาณ 15 นาที ค่าโดยสารสำหรับรถไฟ EXPRESS ประมาณ 150 บาท ตลอดเส้นทาง และให้บริการตั้งแต่หกโมงเช้าถึงตีหนึ่ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEikNC3uvbHVtQmBAhrI3P0UWtjNd6bBpTZtze69X085mtKmv4MKa1X-Z755LENcmn4ke8E4U4uNMBZrya2UmL0L-0txTZTaRTSl_3X6-wKrUKpDh2RM8LaIaoWeVZVag0CE-qpLk2Kt85ve/s1600/Taxi2%255B1%255D.jpg)
สำหรับสถานีรับ-ส่งผู้โดยสารอากาศยานในเมือง (BCAT) ที่สถานีมักกะสัน ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นการเดินรถของ รถไฟฟ้าด่วนท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ พร้อมทั้งเป็นสถานีรถไฟฟ้าท่าอากาศยานสุวรรณภูมิที่มีสิ่งอำนวยความสะดวกมากมาย ท่านก็สามารถเช็คอินได้ที่เคาน์เตอร์ให้บริการ รวมทั้งนำสัมภาระถ่ายเข้าตู้เก็บสัมภาระ โดยจะส่งต่อสัมภาระไปยังสายการบินต่างๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhL78yyQNJoBqK5O3qk-sFXQaKiRbcvqFCLvtd9Z052fsS-ttSlYPwB0AtwjxUGd2LVOZFRE9J2vh4tCkKnxno-ccZx0vvAJVTpHEQUffOOHRFApSVczD7LZfUx7yEM6C9G0pqZBP-EJz9W/s1600/A87C7805%255B1%255D%255B1%255D.jpg)
และนี่ก็คือ ความพิเศษของการเดินทางที่สะดวกสบายในรูปแบบหนึ่ง ด้วยการใช้บริการนั่ง รถไฟฟ้าแอร์พอร์ตลิงค์ ที่ต้องการเดินทางสัญจรไป-มา ระหว่าง สถานีสุวรรณภูมิ เข้าสู่ในเมือง โดยเลือกสถานีเอง ว่า ที่ไหน ใกล้บ้านท่าน แล้วไปต่อรถแท็กซี่ในเมืองเข้าบ้านหน่อยเดียว ลองหันมาใช้บริการ นั่งรถไฟฟ้าแอร์พอร์ตลิงค์ จากสนาบินสุวรรณภูมิ เข้าในเมืองกัน ที่นำพาท่านมาส่งถึงจุดหมายปลายทางอย่างรวดเร็วและปลอดภัย
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะกำลังจะกลับเมืองไทยพอดีจับต้นชนปลายไม่ถูกว่าจะเริ่มยังไงดี แต่ตอนนี้รู้แล้วค่ะ
ตอบลบtx
ตอบลบคอบคุณมากคะ
ตอบลบคอบคุณมากสำหรับข้อมูลดีๆคะ
ตอบลบขอถามหน่อยคะจะไปที่จักตุจักต้องลงสถานนีไหนคะถึงจะไกล้
ตอบลบนั่งรถไฟฟ้า Airportlink ไปลงสถานีพญาไท (เป็นสถานีเชื่อม BTS) และต่อ รถไฟฟ้า BTS ไปสถานีหมอชิตค่ะ
ลบhttp://www.Mushroomtravel.com
แล้วถ้าต้องการไปสำเพ็งละคะ ต้องลงสถานนีไหนคะถึงจะง่ายที่สุด
ตอบลบลง MRT หัวลำโพงค่ะ ใกล้สุด
ตอบลบ