![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgC7sT5g5c-srXZE7CHQWole3Z4ajaFxEkk4o9j0hdVMaPFmcuQqI_QCHL2gaGJtGyed-e6LEx6HHspp1W3t0kH_xXfy604PS_qf7nn6aw8QdVNodb0UFSPfiI75vT5fpw4_mf4ud1ELImi/s1600/CityLine1%255B1%255D.jpg)
เดี๋ยวนี้ เขามีบริการ รถไฟฟ้าแอร์พอร์ตเรลลิงค์ (Airport Rail Link) หรือที่เรียกกันจนติดปากว่า แอร์พอร์ตลิงค์ (Airport Link) เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนเหมือนกัน ยิ่งผู้ที่อยู่ในเมืองที่รถติดๆ แต่อยู่ใกล้เส้นทางเดิน รถรถไฟฟ้า BTS หรือ รถไฟใต้ดิน MRT ก็สามารถเดินทางไป สนามบินสุวรรณภูมิ ได้อย่างสะดวกสบาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjdyj6eu-_6kvnDX083GtIvvSWHKzD9KtQNNJppO3XxulDE_LkvmiiZ0ankWLoUCH2q69s1C-GSGq5Zk73zc9OABjF5RyTSlh2WsZyD_cq1sCnwxeeL4rlgNdAMcjwGX9YNj6DXb_jNWJRU/s1600/Checkin5_resize%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi8ITIK8W2mSGFOfCfu4SWbcPssm8W8M7HUhy-RSbCnamIbb86x1BwYWw6JXS1U_WrUNTqnN3nEyNsbMjTG_dTkzG_0zwvZuYv6mlAu3S8dfNDLsoxEkTQP19KW5qYabEYEXjHBUIqDD6gr/s1600/BKKTraffic1_resize%255B1%255D.jpg)
ในวันนี้ “มัชรูมทราเวล” จะพาท่านเริ่มต้นเดินไปขึ้นจาก รถไฟฟ้าใต้ดิน MRT สถานีเพชรบุรี เพื่อไปขึ้น รถไฟฟ้า แอร์พอร์ตลิงค์แบบด่วนพิเศษเส้นทางใหม่ จากสถานนีรถไฟฟ้ามักกะสัน จุดหมายปลายทางคือ สถานีท่าอากาศยานสุวรรณภูมิกัน ที่อำนวยความสะดวกสบายแก่ประชาชนทั่วไปซึ่งต้องการเดินทางสัญจรไป-มา ระหว่างมักกะสัน – สุวรรณภูมิ อันเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่คนในเมืองหลวงอย่าง กรุงเทพฯ หันมาใช้บริการนี้ เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาจราจรที่แสนติดขัดในช่วงเวลาเร่งด่วน และยังประหยัดค่าใช้จ่ายด้วย ไปดูกันเลยจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjEsSAzjR7qUag5mnzhGaUhmAsycFvX-8Lic09iT0dwK6m0wqwwF4lbaFuVXdlbc3f3aVKaq7pjKfk4Zx5AAjZvfiBqqUkTFEV6isX0EkCq3RSzZpqIdG3cULBumJfP_qHnY2LXmHiu5J3i/s1600/Airport2%255B1%255D.jpg)
เริ่มต้นคือ รถไฟฟ้าใต้ดิน MRT ที่สถานีเพชรบุรี ซึ่งเป็นการเดินทางที่มีการเชื่อมต่อระหว่างสถานีมักกะสัน โดยให้ท่านเดินเท้าออกจาก สถานีเพชรบุรี ไปตามทางออกที่ 3 โรงเรียนดอนบอสโก เมื่อท่านขึ้นบรรไดเลื่อนมาแล้ว ท่านก็จะพบกับ ป้ายบอกทางสถานีรถไฟด่วนมักกะสัน เป็นป้ายเล็กๆ ที่ติดอยู่ตรงเสาไฟ
หลังจากนั้น ให้ท่านเดินต่อไปยัง สถานีมักกะสัน ประมาณ 400 เมตร หากท่านมีของสัมภาระก็อาจต้องความลำบากหน่อยนะจ๊ะ ถ้ามีกระเป๋าใบเดียวก็ลากมาเลยจ้า ให้เดินตรงมาเรื่อยๆ เพราะไม่มีการสร้างทางเชื่อมต่อภายในอาคารระหว่างกันของ 2 สถานีนี้ โดยเส้นทางการเดินอาจเปลี่ยวหน่อย หากต้องเดินในเวลากลางคืน ฉะนั้น แนะนำให้ท่านเดินช่วงกลางวันดีกว่า เพราะมีคนร่วมเดินทางอยู่ แต่อย่างไรก็ตาม ให้ท่านระมัดระวังซักนิดก็ดีจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhw7LX5AntHZND-jVRb0iC1jupu06nm_bV0CyV5Q4E-Vr37W6AkPgDq_pqb1sxON9u9bGpt1SsZKO3PrUYGbc7oatdfIeG2Tx528zw5hFwBYE_t9STszc6xb7whZiGhfd6gjU3Onm38Cs7p/s1600/CityLine%255B1%255D.jpg)
กว่าท่านจะเดินทางมาถึงสถานีมักกะสัน ก็เดินนานพอสมควรนะ สำหรับ สถานีรถไฟมักกะสัน นี้ มีรถไฟอยู่ 2 แบบ คือ รถไฟด่วน และรถไฟธรรมดา ให้ท่านเดินมาที่ ป้ายรถไฟด่วน นะจ๊ะ เพราะหากท่านใช้บริการรถไฟด่วน ท่านก็สามารถเช็คอินได้ที่สถานีมักกะสันได้เลย เพราะเดี๋ยวนี้ สายการบิน Thai Airways International (TG) หรือ การบินไทย เปิดบริการให้เช็คอินได้ที่นี่แล้วจ้า
แต่ก่อนอื่น ท่านต้องการหาป้ายเช็ค-อิน ตลอดทางของสถานีมักกะสัน หาไม่ยาก ง่ายมาก เพราะมีป้ายบอกทางตลอดเลย ให้ท่านเดินตามไปเรือยๆ แล้วจะพบ จุดบริการชั่งน้ำหนักและพันกระเป๋าสัมภาระ ที่จะอำนวยความสะดวกสบายให้แก่ผู้โดยสารได้เป็นอย่างดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjLT_WV0LOZEibiZrCtJ-U01x9BECVHYd9_6xRO5J2wx65R36nYhuo3YsQ_Q4tXcLbTaBivsjgDn-Ecpum3orxz0OvVDMeMSVBnR0RNNBk_k9bYC5ViNXW4ZWZajs5qrQDpPYM00rnc3924/s1600/vvv%255B1%255D.jpg)
สายการบิน Thai Airways International (TG) นี้ เปิดให้ บริการเช็คอิน ที่ แอร์พอร์ตลิงค์ สถานีมักกะสัน เพิ่มความสะดวกสบาย โดยท่านไม่ต้องหิ้วหอบสัมภาระกระเป๋าตุงๆ หนักๆ เดินทางไปถึงสนามบินสุวรรณภูมิ ท่านก็สามารถเช็คอินได้ที่ เคาน์เตอร์เช็คอิน ที่ สถานีมักกะสัน ซึ่งเปิดทำการระหว่างเวลา 07.00 - 21.00 น. ของทุกวัน ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป โดยท่านต้องมาทำการเช็คอินด้วยตนเองนะจ๊ะ ก่อนเวลาเครื่องออก 3-12 ชั่วโมง แล้วรอรับบัตรที่นั่งและบัตรสัมภาระ ทาง Airport Link เขาก็จะ Transfer กระเป๋าขึ้นเครื่องให้เลย
แต่ช่วงนี้ เขาเปิดบริการเฉพาะผู้โดยสารที่เดินทางโดย สาย Express way เท่านั้น ส่วนผู้โดยสารที่ไม่สามารถ Check-in ที่สถานีมักกะสันได้ มีดังนี้ 1) ผู้โดยสารเดินทางเข้าอเมริกา 2) ผู้โดยสารที่เป็นตัวเดินทาง UM 3) ผู้โดยสารที่ขอรถเข็น 4) ผู้โดยสารที่ตั๋ว Stand by
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjFo94JXAMa1aGPg1PLIURy_7v1pnpLy9EUisEqgivZqigVLqg5t3n76OjAlYhuLevndmsQJOpkM7Z2eNTAsGF-mopTLkKWtm-qurmD9omwYzneJbgVtCppzeAv6_tTFZhzuVzzMlDFeNGd/s1600/AirportLink8_resize%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJfU1Ua1UqmASOZfZEwnwGK_zgee9_IiwaBPECVsqqww6Ky-zvn8iTcyMfnu_zQZJTrTxTZUtOIPWx_C9LbfHxmut3TW7b0uswHN72I_mWE_NNGgozAYzO4v9JoUduRye-Qq5BBYfpe86a/s1600/AirportLink6_resize%255B1%255D.jpg)
เมื่อท่านทำการเช็คอินที่ สถานีรถไฟฟ้ามักกะสัน เรียบร้อยแล้ว ก็ไปซื้อเหรียญโดยสารรถไฟด่วนที่ตู้จำหน่ายตั๋วอัตโนมัติ โดยมีทางบอกขั้นตอนการซื้ออย่างละเอียด เพื่อเดินทางต่อไปที่ สนามบินสุวรรณภูมิ อันเป็นจุดหมายปลายทาง เมื่อท่านซื้อเหรียญโดยสารเรียบร้อยแล้ว ให้ไปยืนรอรถไฟได้เลย อาจเสียเวลาหน่อย แต่รอไม่นานหรอกจ้า รถไฟก็มาจอดรับแล้ว โดยที่ท่านสามารถดูเวลาการเทียบชานชาลาของรถไฟได้จากจอ LCD ที่ติดไว้ด้านบน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhiyk6WRxixlOl_uDRlRK3oVJi-waE6yM6LzIZKb1iWiciRO9hdMxPn7CKRuHd8hZymYVDOUX4HSgN6kfG8Lsz74zcdXbZojH7T1dWiQV9HZi8EsoEVXpqQD2KjKuusa6RtRipvBW8H_R-G/s1600/A87C7805%255B1%255D%255B1%255D.jpg)
ภายใน รถไฟสายด่วน นี้ มีเก้าอี้นั่งแบบหันหน้าและเก้าอี้นั่งแบบเข้าหากัน โดยจะหันหน้าไปในทิศทางเดียวกัน ท่านก็เลือกนั่งแบบที่ต้องการเองแล้วกันจ้า รถไฟใช้เวลาในการเดินทางจาก สถานีมักกะสันมาถึง สนามบินสุวรรณภูมิ เพียงแค่ 20 นาทีเท่านั้น นับได้ว่าเป็นการเดินทางที่สะดวก เมื่อท่านเดินทางมาถึงสถานีท่าอากาศยานสุวรรณภูมิแล้ว ที่นี่ มีทางเชื่อมต่อไปยัง Gate way ทำให้สามารถรอขึ้นเครื่องบินได้เลย หากมีการเช็คอินมาจาก สถานีรถไฟมักกะสัน แล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEinbbWRcWerXNhGMB6bRY10pyt96jZLGVOIgoLmy6C0T9RveR1nn7dN134Rnngsmu9jE6mbyJaZbWulZYFdt_Zu2dNNscQScgerzJBEwn2jWvykJVBlByFykCMVJ3qMRua-57Sv0wGP6Nz8/s1600/A87C7837%255B1%255D%255B1%255D.jpg)
ลองมาใช้บริการนั่ง รถไฟฟ้า แอร์พอร์ตลิงค์ เพื่ออำนวยความสะดวกสบายแก่ทุกท่านที่ต้องการเดินทางสัญจรไป-มาระหว่าง สถานีมักกะสัน – สถานีสุวรรณภูมิ อันเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่สะบาย สะอาด ปลอดภัย และรวดเร็ว ไม่ต้องทนนั่งรถแท็กซี่ ที่อาจไม่สบอารมณ์ ขับไม่เรียบร้อย แถมยังรถติดอีกด้วย นอกจากนี้ แอร์พอร์ตลิงก์ ได้เชื่อมต่อกับรถไฟฟ้า BTS (สถานีพญาไท) และรถไฟใต้ดิน MRT (สถานีเพชรบุรี) ยิ่งสะดวกกับนักเดินทางอย่างมากๆ เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาจราจรที่แสนติดขัดในช่วงเวลาเร่งด่วน และยังประหยัดค่าใช้จ่ายด้วย
ไม่มีความคิดเห็น :
แสดงความคิดเห็น