![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEicFWmURnI09hNVQLKwIgtVOLDtupFqtZrYXpLckzxjP48Dm5KuHYJlUFNpvpHk3ZdX2Cljlm4OAHifJ_RT7_mVBJknqbTPRvSN3hK2Nw8NZtBiKd22mlTzPBHB6LNNG0LOG-5VXuB9Jg-H/s1600/Symphony%252520of%252520Light2_resize%255B2%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh6W_sv3u82rNu5hnaP6rENpEe_1MHVDBQtjp0pswdMZIGvzJqdk0dWXZLqOTLQrbFs7qRna3ywZp_G-MOk-BlVRcLs9_t7S87zQPik3gC96JxhRGV9IuhIE8Df-LNXZHr6oQvThepCLErL/s1600/Victoria_%252520Peak1%255B1%255D.jpg)
วันนี้ “มัชรูมทราเวล” นำเสนอเรื่องราวของ หาดรีพัลส์ เบย์ ของเกาะฮ่องกง ไปดูกันเลยจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjNtVyn5jIKwHnQbEhkbHFPbujMxNNVb3AdeNjbQRjgV1cqc72Gek-oqNI9_l3yFlI2FaDzySHjVazJ-Oem5261hFtMVjfm_tivjwS14aniquHn93mlgTondvDqGFervjsimw22by1MDYFe/s1600/RepulseBay9_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjMWWtZcBZB4a-SddVBlS8O9GOZY3SvsB5EqJKf-kvhZBqQcNmZTIqr6xDW2cUJeRUVPneCiEIKhHkWyZkp7mlTCDJ33PIV60hD4fMEE2p1ldsPoYX_-muU0IJq7HPZzRTjw_UuBFzJ2r5X/s1600/RepulseBay3_resize.jpg)
รีพัลส์ เบย์ เป็นชายหาดสวยงามอีกหนึ่งแห่งในเกาะฮ่องกง ตั้งอยู่บริเวณตอนใต้ของเกาะ มีรูปลักษณะคล้ายรูปเสี้ยวๆ ของวงพระจันทร์ และยังใช้เป็นฉากในการถ่ายทำภาพยนตร์ไปหลายๆเรื่องด้วย โดยชื่ออ่าว หาดรีพัลส์เบย์ นี้มาจากชื่อเรีอรบของอังกฤษ เดิมทีเคยมาจอดรักษาการณ์อยู่ที่นี่ เพื่อรักษาการเมื่อครั้งเข้าปราบโจรสลัดที่คอยปล้นเรือขนส่งสินค้าที่เดินทางผ่านเส้นนี้ จึงได้ชื่อว่า หาดรีพัลส์เบย์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjNgsoC6D8udJ33zqY-uneKD0M0PuSEn8v_bbIDu5R_pO0QWJ2BUyj3TBUYX-cucjrE4-sV1vifZSwDgitZkQGr4TUcVvv4_cYm_PgCGzw9ExOvRgDelC315EA7t244WKe3GzsR1C9yUjCf/s1600/RepulseBay4_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhijvqOREy2F_X3eQyblosCLkxkrKf3ZuPoAzn7M4fdR_n15P4WvOMTTbu6CcjgrvucWQfDZivvyvSySNowJgBPHB3Fq3zqHnzf8T28WKZcUWvqvjAzs-olQqaEPnFc4CnE7xlW5tzkynQx/s1600/RepulseBay19_resize.jpg)
ในสมัยก่อนหน้าหาดนี้ไม่กว้างเท่าปัจจุบัน แต่ภายหลัง หาดรีพัลส์ เบย์ นี้ได้ถูกถมทะเลออกไปเพื่อให้เป็นชายหาดสวยงามและยาวมากขึ้น หากดูเม็ดทรายที่หาดนี้แล้ว เหมือนก้อนกรวดขนาดเล็กๆ เดินย่ำด้วยเท้าเปล่าจะไม่รู้สึกนุ่มเท้าเท่าไหร่ อย่างไร ภาพรวมของภูมิทัศน์แห่งนี้ดูแล้วร่มรื่น สวยงามดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKMjsy1OIQVGYxWIooJ3x-A5U-DKr4-54UAnfi3TJTy2SN9ejDiFJZoKsnsfFDUfCaI7541KxKpJrtJSnJYLEKoVj0nKLV3bvEFsp89HyznAyLGTmyoo_DF60X0HyjbOnHbDNEUMbLnid-/s1600/RepulseBay5_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-yOxDXkaUU0fqojxKzffPALWO7o40phdbtiM4i5nx22-2fX7DONgKVlEZII3k0x29_Yck00FwvHwJmxv1oRz3PrBL2yLG38TyU3EyA59NGfjMXgy8PbA_ACLZf4CMfDUxTf_zcgJTvcSe/s1600/RepulseBay15_resize.jpg)
ณ ปัจจุบัน หาดรีพัลส์เบย์ ได้ขยายอ่าวให้กว้างขึ้นเพื่อรองรับผู้คนที่เดินทางมาพักผ่อนหย่อนใจที่นี่ ไม่ว่าจะมาเล่นน้ำทะเล หรือ ปิกนิกริมหาด รวมทั้งชื่นชมบรรยากาศความงดงามของหาดทรายในตอนเช้า เมื่อพระอาทิตย์ขึ้น และเมื่อพระอาทิตย์ตกในตอนเย็น หาดรีพัลส์ เบย์ มีชื่อเสียงและเป็นที่นิยมมากของบรรดานักท่องเที่ยว
เมื่อมาถึง หาดรีพัลส์ เบย์ มีสิ่งสำคัญที่ต้องทำ 4 อย่าง คือ
1. นมัสการขอพรจาก เจ้าแม่กวนอิม
เมื่อเดินลัดเลาะตามชายหาดมาเรื่อยๆ เจอ วัดเจ้าแม่กวนอิม ซึ่งได้รับความนิยมเป็นอย่างมากของคนไทยก็ว่าได้ เพราะที่นี่ มีคนไทยจำนวนมาก มาไหว้นมัสการขอพรจากจากเทวรูปเทพเจ้าจีนนี้ ในบริเวณวัดเจ้าแม่กวนอิมแห่งนี้ มีรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม ขนาดใหญ่ และ เจ้าแม่ทับทิมเทพแห่งท้องทะเลผู้คุ้มครองชาวเรือตั้งสง่าหันหน้าออกสู่ทะเลอยู่คู่กัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvKZmdOvrPNtqwkfZfcItgagwvRvKGCG5dVeWMQ0NBZPBCat3OL4MAYZD_OlIQpAZUqDBCB0nuBk-JesSY9XDXWpRO71Aq9D3gUjSnjnus-aet9F4Wv41JjBEaQeAAaTIN7mNcUn-zVF8f/s1600/RepulseBay20_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEihxEYnK_shhtJRecPggTwinci9xiteQjLUYrpACU21aS_PLq9qV2ckKzMzpDNvH0QCV1y92x_D7bBG4-9HKqqiofmWU3tVHBQfnPrVaAx_FjXUDRymzbBFg0KjfpRydgwd51e6s3UUxR6T/s1600/RepulseBay11_resize.jpg)
การมาไหว้นมัสการขอพรจาก เจ้าแม่กวนอิม เป็นสิ่งแรกที่พึงกระทำ เพื่อเสริมสิริมงคลให้กบชีวิต โดยเริ่มจากการยืนอธิษฐานขอพรตรงหน้าพระพักตร์ของ รูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม ตรงบริเวณพื้นที่สี่เหลี่ยมเล็กๆ รูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม นี้ที่ตั้งสูงตระหง่านกว่า 10 เมตร งดงามริมทะเลรีพลส์ เลย์ ถือเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์มากของบรรดานักท่องเที่ยวที่ต้องมากราบไหว้ขอพรกันถ้วนหน้ากัน
2. นมัสการขอพรจาก เทพแห่งโชคลาภ หรือ เทพไฉ่ซิงเอี้ย
หลังจากได้นมัสการขอพรจาก เจ้าแม่กวนอิม แล้ว อันดับต่อไป คือ มาไหว้ เทพแห่งโชคลาภ หรือ เทพไฉ่ซิงเอี้ย หรือ บางคนเรียกว่า เจ้าแม่ทับทิม หรือ เจ้าแม่ทินเห่า เป็นรูปปั้นองค์เล็กๆ อยู่ทางด้านซ้ายมือของเจ้าแม่กวนอิม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEix9_HhbBKyYNnuZxnl2pztI3hF-bR72mN7RXKuu_8wKPSACU0_FqqEr52SFWPo9PkRelxjuqvvJFBTuDDGKdxgKE9ll0ARREKjOsxgXUywZ_yI1Cmp5cIPRlRsU-TBH_pVOF_RbuClD_t2/s1600/RepulseBay17_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjOalMm9K2-YdUZBcXbbANZ9wmKlAN2wMnrBj8UTRMIs9lBEXeQpP_GeXcge3FXdxsA2sFxttwsnzFI3KOXGi7yjjukRn8gBFQlPYq9U8i_-JOeSIxu1QFfFqEE0mLslo9T2596Kx50Om9s/s1600/RepulseBay10_resize.jpg)
รูปปั้นเจ้าแม่ทับทิม ถือเป็นเทพแห่งโชคลาภ ที่คอยปกปักษ์รักษาท้องทะเล เรียกว่า เป็นเทพเจ้าแห่งโชคลาภ ผู้คนมาถึงที่นี่ มักเข้าแถวทำตามธรรมเนียนกันทุกคนคือ ใช้มือลูบจากเคราลงมาถึงถุงเงินของท่านแล้วกำมาใส่ในกระเป๋าของเรา เหมือนกับถือเคล็ดว่าให้หาเงินทองได้คล่อง เงินไม่รั่วไหล ถือเป็นความเชื่ออย่างหนึ่ง เงินทองไหลมาเทมาเข้ากระเป๋าเราไง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh8Iv3k_Rdqu6TQLuterQxpUiHa2MxzdP-XoIinYT9D-A8I6HBR0HRUFoG3DFIGqb08VmCyeHf435ag8Vis3TmcRH4WfIyhyaOFJX-FVb2TYr2V39MX2tq9DYFl9h8y-I9oLUyV8rAMoLhC/s1600/RepulseBay13_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgUz-kD_17-Bmx0kUd4WDw5RAusvmNT2oA8A2t3JEEwvfoNObXPbonAF5kVYShpSYTs2HyCXDmSggoWtY0xV63mgZO522QWk27Ued499KDE5LrllwLmn6buzRSN0vXE7z1wbmYqPkMpJJAh/s1600/RepulseBay12_resize.jpg)
นอกจาก มีรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม และรูปปั้นเจ้าทับทิมแล้ว ก็มีสถาปัตยกรรม รูปปั้นเทวรูป และสิ่งศักดิ์ต่าง ๆ ของชาวฮ่องกง อีก เช่น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEipu7irqur9PfsmYqLx7ZB01MqBLINZTi26adzaVZjjXQq9VXxItnsBEdUrGeG0UA7Q93Bx6BUFwY9IpgNkbd0sRLuZ5OlRx7If2WkW_aiXmv8C9ldCp7x4qhsPcbES5o4fKD1VegrNr3u1/s1600/RepulseBay16_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjWzfh9aAxxzqx2NzdUMfDd9SSnYsD-JVc_wof_SDE9yHaNZGIuR3Ubm0To7_quywH8ZVwiaAUckPHYthmmWmx0W-iwXUZ5BTlPPrLuO91T-Ko1HH_ioqmJ8PfHXNS6GhyB-VyyEKaGHXm2/s1600/RepulseBay14_resize.jpg)
รูปปั้นไข่หิน ว่ากันว่าคนที่ยังไม่ได้แต่งงาน ถ้าไปลูบรูปปั้นนี้จะทำให้ได้แต่งงานกัน ส่วนคนที่แต่งงานแล้วจะมาขอพรเพื่อให้มีลูก ส่วนคนที่ยังไม่มีแฟน ไหนๆ มาแล้วก็เห็นว่าไปขอให้มีแฟนกันซะส่วนใหญ่
รูปปั้นเฒ่าประมงตกปลา ผู้คนมักมาขอพรเพื่อหวังได้กำรี้กำไร ร่ำรวย ดั่งเฒ่าประมงตกปลา ที่จับปลาได้อยู่เต็มข้องเสมอ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgn5KLfKxlCJen5gqVxfv2ApSn8xQozFDEluUYSgJCDO244x53062FjBc2KjfRISPfMoOzuf2JSaRTD-cCm146GrKBu0RIKJlxHlnrD-LgFi56OrEo8D98HvfJ67gVcbiZPFYkcl7rTIlMo/s1600/WongTaiSinTemple3_resize%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1i-GpfEg7XhDSQG0zdvZZRjqSSD4yz1o_dpz4WiAnI_9PEXrvK_o25AtehIbz2PhlSh8UB32mEYeOXFHpesCWOoYKzAFMw-wLi_uE3bPSQApkTy4uG-f3pe9Rzp0gCo3N5F2RBWrn2HDo/s1600/RepulseBay7_resize.jpg)
รูปปั้นแพะสามตะวันเบิกฟ้า แพะสามตัว เป็นสัญลักษณ์มงคลแทนความมั่งคั่ง โชคดี แพะสามตัวเป็นสัญลักษณ์แทนพระอาทิตย์สามดวง คือ พระอาทิตย์สีเขียว สีแดง และสีขาว หมายถึง อดีต ปัจจุบัน และอนาคต ซึ่งแฝงความหมายว่า “ใต้หล้าทั่วแดนดิน ทุกสิ่งขอให้สมหวังสมปราถนา”
รูปปั้นปลาแห่งความมั่งคั่ง ผู้คนมักนิยมโยนเหรียญใส่ปากปลา โดยเชื่อว่าหากโยนเข้าปากปลา พรที่ขอไปจะสัมฤทธิผล ปลาเป็นหนึ่งในสัตว์มงคลของชาวจีน โดยเฉพาะปลาหลีฮื้อ ซึ่งมีความหมายว่า “ไม่ว่าชีวิตเราจะทำอะไรก็ตามจะมีแต่ความสำเร็จ”
3. เดินบนวงกลม เพื่อนำสิ่งไม่ดีออกจากชีวิตของเรา
หลังจากที่อิ่มอกอิ่มใจกับการนมัสการขอพรจากเทพเจ้าและรูปปั้นศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ เพื่อให้สุขภาพดี ร่ำรวย เงินทอง และความรัก เรียบร้อยแล้ว สิ่งถัดไปที่ต้องทำ คือ การเดินบนวงกลม เพื่อนำสิ่งไม่ดีออกจากชีวิตของเรา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-7a01WwwMkbL05yKnd0Pv74W7XRXaAx_d89O-WO-8W50icqeZflfJrTMO9HyBs3kiv6-issLWzt-cU3WwJqpg7EhffqPReB4fEvP67PpmZblxfky0Ra0F54gxCPpXAl0QGhDTJEOOIumo/s1600/RepulseBay6_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh5kyHjysdo4LbP4-qDxcVVR6ZeExdl1Q5Du0-U2Uw5ROhBFzGjI2Oo7WvrQot8mDXmZ58OFn7dWAJFF8bw3btGCvJNo5d3zK-FgHUeG-ojGjmdsL9NoCnES-LVklyNep_0C57xQrMzpWRm/s1600/RepulseBay18_resize.jpg)
สังเกตุที่บริเวณหน้าพระพักตร์ขององค์เจ้าแม่ทับทิม จะมีวงกลมอยู่วงหนึ่งบนพื้น ให้เราเดินวนรอบๆ วงกลมนั้น และเมื่อเดินครบรอบแล้วให้ก้าวออกมา ซึ่งการกระทำแบบนี้หมายความว่าเราได้นำสิ่งที่ไม่ดีออกจากร่างกายเราไปและจะทำให้ชีวิตของเราดีขึ้นนั่นเอง
4. เดินข้ามสะพานศักดิ์สิทธิ์เพื่อต่ออายุ
สุดท้าย การเดินข้ามสะพานศักดิ์สิทธิ์เพื่อต่ออายุ ซึ่งชื่อของสะพานนี่ก็บอกอยู่แล้วว่า ถ้าให้เดินข้ามแล้วจะทำให้อายุจะยืนยาว สะพานต่ออายุ ตั้งอยู่ตรงบริเวณริมชายหาด ทาสีแดง สามารถสังเกตุเห็นได้อย่างชัดเจน เป็นสะพานแดง ข้างหลังเรียกว่า “สะพานต่ออายุ” เชื่อกันว่า หากท่านเดินข้ามสะพานแห่งนี้ไปแล้วจะทำให้เราอายุยืนไปอีก 3 ปี ให้เดินผ่านไปแล้วอ้อมกลับมาอีกทางหนึ่งนะ ห้ามไม่ให้เดินย้อนกลับอย่างเด็ดขาด เพราะว่าจะทำให้เราอายุสั้นลงไป 3 ปี (ไม่เชื่ออย่าลบหลู่จ้า) แล้วเดินไปด้านหน้าของวัด เพื่อไปลูบๆ คลำๆ ที่ลูกแก้วสารพัดนึกที่ลิ้นมังกร และอธิฐานเพื่อสิ่งที่ต้องการ จะทำให้สมความปรารถนาทุกประการ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-Y2xFwSeRCUBOU5cec7GFqf3z84vgSZ_-r-ZPC5BfqUI2IUHMALV-lS207Xuw8klbd9_3mQXZ-_o49TgRWr32W7QiqnmKR34nLNoXAnnpA1MwIWf1PCy1EU7zPqhS2vyQn-w8iP1kWDnE/s1600/RepulseBay21_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjTFZEKgBLYlOU3Bx_tbY0lrSr-45iIaiuTAMKQtyWlr8rB-a8M7K7Y2boFydpbFBtvPGnCtnfPUVU5pp48YF-UJKxDJ-tUiLNlUSrVsglSJh7Wqu1nVEpoZDUcTQ_hP0XIxiYperpJUQO9/s1600/Hong_Kong_Bay2.jpg)
แล้วก็เป็นอันจบพิธีการสำคัญๆ ที่ต้องทำ ณ หาดรีพัลส์ เบย์ อันเป็นชายหาดที่ได้รับความนิยมเป็นอย่างสูงสำหรับชาวฮ่องกงและนักท่องเที่ยว ที่นี่ มีรูปปั้นเทวรูปและสิ่งศักดิ์ต่างๆ ของชาวฮ่องกง ให้นมัสการ นอกจากนั้น ยังมีคลับเฮ้าส์สไตล์จีนแบบดั้งเดิม และอาคารสไตล์อาณานิคม รีพัลส์ เบย์ ที่ตั้งอยู่บนหาดรีพัลส์ เบย์ รวมทั้ง ภัตตาคารและร้านค้าที่สามารถนั่งชมวิวทะเลได้หลายแห่ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgN1I_5wVfx0j4zAqIsX5dIctx0Qyxb00uaRUsigRD11QrzpQSSdedrcpW3wns_yIbG6X6eftpKJ-z4Jx8l6yhhtspnUb6yLTMPaa33jIjG2AtPdDDYx2DR5aojfsNIGZr8FPp13TQKidUi/s1600/RepulseBay8_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhc1OdSh-ULclYBARYFsT6gTlKhQ0p7hAgjCIPlxK4hyphenhyphend-pPreAfpKkCqwAEWaiukA_GtWhBIvK5LmcJRqTbJE-ktQPj-Eh3cnY_xP_q4j4xXTAFDrQbwNaNqPtDGyt-XlLf7snmrvqLiSz/s1600/RepulseBay2_resize.jpg)
ปัจจุบัน หาดรีพัลส์ เบย์ เป็นชายหาดสวยงามและถือเป็นอีกหนึ่งสถานที่ท่องเที่ยวพักผ่อนหย่อนใจที่น่าสนใจในฮ่องกง หากท่านมาเยือนเกาะฮ่องกงนี้ ลองแวะมาที่ หาดรีพัลส์ เบย์ ชายหาดยอดฮิต เพื่อสัมผัสบรรยากาศผ่อนคลายริมทะเล ไม่ว่าจะเป็น การเล่นน้ำทะเล ปิกนิกริมหาด ชื่นชมบรรยากาศความงดงามของหาดทราย พร้อมทั้งกราบไหว้สักการะเทพเจ้าจีนและรูปเทวสถานศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ ของชาวฮ่องกง เพื่อเสริมสิริมงคลให้กับชีวิตจ้า พลาดไม่ได้!!
ไม่มีความคิดเห็น :
แสดงความคิดเห็น