![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjJ8KCqiHHNBofzNNx6Z3w6VUZt3ELSc3crd-8ERuWrIhfe_pv9a-IAlICsS6C8PN9Rh1yqOyC3j80wWEV7VYYfWDJto5SZri5qFCrYGSb0NK6UaQUMlEeMlxiOUjemkus7RdCld2TnYKf6/s320/D17_resize.jpg)
“มัชรูมทราเวล” ได้สอบถามเพื่อนๆ ว่าทำไมร้านอาหารที่นี่ขายแพง ก็ไม่ได้คำตอบ พวกเราจึงเพียงแต่สันนิษฐานว่า ค่าเช่าในสนามบินสุวรรณภูมิคงจะแพง ดังนั้น วันนี้ “มัชรูมทราเวล” จึงขอแนะนำศูนย์อาหาร รสชาติอร่อย ราคาประหยัด ที่สนามบินสุวรรณภูมิ มีอยู่ 3 แห่ง สำหรับทางเลือกใหม่ของคนรุ่นใหม่ยุคประหยัด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhxhAcHO3aL6VSnHNkHdgY1FnM6yNJ_CqiCtPN-USVsRV4XBdPHDcq-Umo5SCxryZc_bLD577K7gXyOnO6w-RFp0SG7SRtZW1El3HYZ3SJqe9Nc7m35Qx46QLg6fh5T3QuDoLeqEOoJRL2m/s320/d3_resize.jpg)
ร้านที่ 1: the Miracle Food Village
The Miracle Food Village เป็น Food Court ศูนย์อาหาร (ไม่ไกลจากห้องละหมาดมากนัก อยู่เยื้องๆ ตรงข้ามกับร้านหนังสือนายอินทร์และร้าน Boots) อยู่ชั้น 3 เดินไปประตูที่ 5 แล้วลงบรรใด หรือขึ้นบรรใดเลื่อน เพราะทุกประตู ทุกชั้นจะอยู่ตรงกันหมด ตรงส่วนนี้ไม่ค่อยมีที่ให้นั่ง แต่ราคาก็ประมาณ 30 บาท เป็นพวกอาหารกล่อง ประมาณ 30-40 บาท เช่น กระเพราไข่ดาว, ป๊อบคอน, ขนมปัง บิสกิส ต่างๆ รสชาติดี สมราคา ลองไปพิสูจน์ดูนะจ๊ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi6QWEvGVSkDxii32ry_xiY2_f_nexSSUktO-z_gxAsD6EwaMcY_LGFRFH-39K65B_kLcp08EqcIRMu4CeIYqjJK9SUWkwHrDNBwMJM3Brwo2dq7iM6yp5IHOHSM5FNrrV9hbrz4V5EQmWs/s320/d2_resize.jpg)
ร้านที่ 2: Magic Food Point
ศูนย์อาหารเมจิกฟู้ดพ้อย (Magic Food Point) เป็นศูนย์อาหารอีกแห่งหนึ่งที่ราคาไม่แพง รสชาติดี เพราะเป็นศูนย์อาหารที่ทำเหมือนสวัสดิการให้กับพนักงานสายการบินหรือพนักงานในสนามบิน เจ้าของร้าน คือ คุณอนัตพล-ลักษมีกานต์ อิงคะกุล เปิดบริการตลอด 24 ชั่วโมง อยู่ตรงชั้น 1 ประตู ทางออก 8 ตรงที่รอรถเวียนในสนามบิน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgFU1PVVQIIpqITe3m2jaZ300TWbtUm1KdqijWECJSyPUehMQRxYmrT2fo78MgEu5fF2FgAnlNIsuMHJzkRLy-8a5PCjRofeoTOVyGVRZagGWPmKaQTZz8DMpY6VVpIbJbF0_kUa2BonluK/s320/d11_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEic-dSm2Qgc4fkP2Rj82non86emVrYcjE0VLCEpKVgiM_PnG8CO5HUHo0Cau0N606DMO8r1MP-_62_DJ4r_Gg8U7HS5q16WY-NTnZOyL45ULRDj5n6HQGRcIz4QohlP7QcHrWQV1ksZJc5a/s320/J14_resize.jpg)
ศูนย์อาหารเมจิกฟู้ดพ้อย มีร้านอาหารอยู่รวมกัน อาหารทุกอย่างอร่อยมาก มีตั้งแต่ร้านอิสลามดัง ร้านซารีฟะห์ ร้านนู้ดเดิ้ลการ์เด้น ร้านไทยนู้ดเดิ้ล ร้านก๋วยเตี๋ยวเรืออยุธยา ร้านซี้ดซ๊าด ร้านข้าวมันไก่ฮกลี้ ส้มตำปูปลาร้า ข้าวแกงสองพี่น้องขนมครก เป็นต้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg20jgVQV_kiYnCHPpnrTO7YGCwLK_BLlLV5O8LEZO65Qz1Bq7yHFe3uAx7SNn04UpL14Gi4W-YNbcZ3GatgL86P5AALuG9cwW8DXOy9vnZueAyMWsdZTgU9QSQg2ZXD7ZuMeGxE7l_y6c7/s320/D12_resize.jpg)
แต่ละร้านนอกจากรสชาติของอาหารอร่อยแล้ว ยังขายในราคาตั้งแต่ 30-40 บาท โดยมีราคาขายเขียนบอกอย่างชัดเจน เช่น ข้าวเหนียวหมูย่าง, ข้าวหน้าไก่ย่าง, ก๋วยเตี๋ยวลุยสวน, ส้มตำ, ไอศครีม (อาหารแห้ง เช่น พวกกล้วยฉาบ หรือเผือกฉาบ อยู่ติดกันกับร้านไอศครีม), ปูอัด ถาดละ 30 บาท ที่ทึ่งมากที่สุดคือ ขนมครกราคา 8 คู่ แค่ 25 บาท ไม่ใช่คู่บางๆ เล็กๆ นะ แป้งมาก หน้าอร่อย ทั้งหอมกลมกล่อม ถึงแป้งถึงกะทิเลย ซึ่งรสชาติคล้ายๆ อย่างนี้ ขายที่สวนอาหาร 10 ฝา ราคา 30 บาทแล้ว แต่ที่นี่ทำจากเตาไฟฟ้าญี่ปุ่น ความอร่อยของขนมครกร้านนี้ ถึงกับเคยมีฝรั่งซื้อขึ้นเครื่องบินกลับประเทศมาแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEixg8VsJ7FDWTVFy6crjqne86zvWDQz5TdQObIts96QzOHvao277YyAZy_PdGtJzLkJtUvZCtgIwM0Lw13h_oIzJ5EBIOVEAWGwM3H22W5_X9vIML5QMDPstkJxonYjOrgGS-8S9RPYN0Jh/s320/D14_resize.jpg)
นอกจากนี้ ยังมีไกด์ทัวร์จีน ทัวร์ ไต้หวัน เวลาพาลูกทัวร์มา มักซื้อคูปองแจกคนละ 100 บาท ให้ไปซื้อทานกันที่นี่ เคยเห็นฝรั่ง 2 คน สามี-ภรรยา ซื้อคูปอง 500 บาท ทานอิ่มจนจุกลุกแทบไม่ขึ้น เหลือคืนคูปองอีกตั้งเกือบ 400 บาท อาหาร ที่ ศูนย์อาหารเมจิกฟู้ดพ้อย โอเค ราคาก็ดีทีเดียว แต่พื้นที่ค่อนข้างเล็กไปหน่อย ไม่อยากนึกสภาพตอนเที่ยงๆ คนนั่งกินกันเต็มเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKLy247veWEhyphenhyphenEbbx4rIGHGT5qUEFNFL1ndg_CbBGL8PQhgABRNFtIZTsgbpAe8dWdkszACn_V-wEZ0WhwTzXePVzTEPDgJ4EQzJKbe0iYrqv6MJ4bEOIgdNv1oeSv8KAJ7S93PnCrGlMk/s320/d18_resize.jpg)
ร้านที่ 3 : ศูนย์อาหารโซน Thai Kitchen Food Fair
ศูนย์อาหารโซน Food Fair อยู่ในอาคารจอดรถ P2 เขตปลอดภาษีอากร-สนามบินสุวรรณภูมิ อยู่ชั้นล่างสุดในโซน Thai Kitchen Food Fair มีให้เลือกชิมหลายร้าน รสชาติดี ราคาถูกกว่าภัตตาคารหรือร้านอาหารต่างๆ ชั้น 6 ราคาตั้งแต่ 40 บาทขึ้นไป
เช่น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhCBa31_Lh5mpYn7eVduQ4mhxlxxm3276Rs1h1o_68_h30qbD4bGuOdwNyxScFxGoEwaHxDPRUuYqiLpKgnP9H6ghSVW6PEX4TYqSLHusZguyUSxGAcN63uoEy4xHMywbdt_uaSSHCCmHMs/s320/D99_resize.jpg)
ร้านใบเตย ขายอาหารประเภทก๋วยเตี๋ยว อาทิเช่น ก๋วยเตี๋ยวต้มยำหมู ก๋วยเตี๋ยวทะเล ก๋วยเตี๋ยวเย็นตาโฟ เป็นต้น ขายอาหารประเภทก๋วยเตี๋ยว ชามละ 40 บาท ก๋วยเตี๋ยวต้มยำเขาทำได้แซบมากๆ น้ำก๋วยเตี๋ยวมีรสชาติเปรี้ยวของเครื่องต้มยำ ออกรสเปรี้ยวอมหวานนิดๆ ผสมอยู่ด้วย บวกกับความเผ็ดร้อน แทบไม่ต้องปรุงเครื่องก็สามารถทานได้เลย ต้มยำมันแซบครบเครื่องอยู่แล้ว และเส้นของก๋วยเตี๋ยวก็เหนียวนุ่มกำลังดี ส่วนเครื่องมีทั้งลูกชิ้นปลา หมูสับ หมูชิ้น ลูกชิ้นหมู เกี้ยวกรอบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiBJFywiBBTUEPicdYxVKHkxmBvWpVm7wE6CO5EQPr_l8KIhuM66BKhnhORNpXm56PIkk4sTrnVIz7jspOw9Y_4aCoOKBwhIuWC7ql4n2mJrIYM4acQpxN8qkc3tCei3E3LhAn3eBJdUMhi/s320/D131_resize.jpg)
ร้านขาหมูท่าช้าง เป็นร้านอาหารขายอาหารประเภทอาหารตามสั่ง อาทิเช่น ข้าวผัด ผัดกระเพา ต้มยำ และอื่นๆ อีกมากมาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiw19bEVPwLpnQpvH0zlqYP4034QI6KwBy9q4A753HYUm80hp1SW1zTvc8H_YVPXPQbRAeoI23EpzjMRdFlQ4tF-YqovI8Dg62uSZRztJl_nm4CH19nnf2U_p0WBdODiKRLBAp3LaKWIIni/s320/D111_resize.jpg)
นอกจากนี้ ศูนย์อาหารโซน Food Fair ก็ยังมีอาหารอื่นๆ อีกมากมาย ลองไปเลือกชิมดู ราคาพอๆ กับทานในห้างสรรพสินค้า ที่ Fast Food ที่นี่ ไม่มีการมาสั่งที่โต๊ะ คนซื้อต้องยืนรอรับอาหาร การซื้อต้องให้เป็นคูปอง เราต้องไปแลกคูปองก่อนที่จุดแรกคูปอง สามารถแลกคืนได้ไม่เกิน 18.00 น. เขาเตรียมสถานที่นั่งรองรับลูกค้าได้ประมาณ 50-100 คน มีโต๊ะเยอะมากภายใน Food Fair สะอาดสะอ้านดี แม่บ้านเขาคอยเก็บโต๊ะทำความสะอาดตลอดเวลา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjAKnisVqKtD4YKjCcGji79W2Lvo9QeOGyrfOzmAwkBDOClgF2Zlp2DNVlLkq2RZ5f7I2m_pleK7QFOknBDevbBhihyLlYQcWu_JivwHL_XfSRF7u-McKodG88i78DErLMKgVn37KiWz_cF/s320/d16_resize.jpg)
ยังไงแล้วถ้าท่านมีธุระไปสนามบินสุวรรณภูมิ ก็ลองแวะทานอาหารที่ศูนย์อาหารเหล่านี้ดู รับรองไม่ผิดหวังแน่นอน หรือ หากท่านใดรู้จักร้านอาหารที่ไหนในสนามบินฯ อร่อย ไม่แพง ช่วยแนะนำได้พวกเรารู้จักบ้างนะจ๊ะ สำหรับเป็นทางเลือกใหม่ของคนรุ่นใหม่ยุคประหยัดจ้า
ไม่มีความคิดเห็น :
แสดงความคิดเห็น