![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhyPXIqbMO2f0vaqI1YchhJ39s5z8FfcMpU1NBmW-6DuCGjIJv3CmI1fC8ZW1uW5bw3m8-gyw_YwNjPyK-ZKkU5_sIbTs8fmrFDmbwJYTf-r8opqhuBu1hg1iIoPGlaG2UEnfxXOd4sQBp0/s1600/4283651983_ed5323321d%5B1%5D_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEib87iacP2QFkhDrPiUf2OFtdSwC8W6CFskb9btuHSj44tOreLuVZ8FdXjIdBL-0WBMe1xmUeI-b3lJLF_3J6dRBkCxAodeN3XVcr31QUCCTGnoP6cxuIPPFu7CB9iVT3FbL1JP2bpjBJpZ/s1600/4477749185_8571052248%5B1%5D_resize.jpg)
**เป็ดย่าง-ห่านย่าง (ยุ่งกี่)
มีคนถามว่า ไปฮ่องกงแล้ว ควรทานอะไร แนะนำว่า “เป็ดย่าง-ห่านย่าง” เพราะของเขามีชื่อเสียง เนื้อเป็ด-ห่านนุ่มมาก หนังกรอบ หอมกลิ่นเครื่องยาจีน อร่อยตรงน้ำจิ้ม เป็นน้ำผึ้งมาผสมกับน้ำบ๊วย รสชาติออกเปรี้ยวๆหวานๆ ไม่ใช่ซีอิ๊วพริกดองแบบบ้านเรานะจ๊ะ ลองดูว่ามีที่ไหนบ้าง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgczwck25vVvTL29_x0wvhUdT72d0qDh3wKJVpa3KAUpMZ18ivy_0i2cQTs9q1usSaqMGnfI4wnyFb-F_Dxf-1GWVQp48OuwxtCsaqV4FhLKxUn69vkxPOBPuNL_WnM_D1FyLqr383MIYl1/s1600/afert_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgsGA6tQvXJoQZ0n_WkGRWbyRnMT4UqJLR23ls5vPjeVkG46Q9oNy2-bzxvBX5IeogXJ5VKh2iVnX48LgMfBZjTgCCUxnW5RHzPZb3ianckyKr0n2XMcM2J7DAkTrfXNfOZwOystDU0heq8/s1600/4283650783_d3fc86f838%5B1%5D_resize.jpg)
**ร้านเป็ดย่างใกล้ๆ ห้างไทม์สแควร์ เป็นข้าวหน้าเป็ดย่าง-ห่านย่าง อร่อย ไม่เหม็นคาว เนื้อเป็ดนุ่มมากและหนังอร่อย วางบนข้าวที่ราดซ็อสซี้อิ๊วหอมอร่อย นอกจากนี้ มีหมูกรอบ นกพิราบอบกรอบ ด้วย
**ร้าน Sham Shui Po ขึ้นประตู c2 จะเจอเป็น 4 แยก เดินตรงขึ้นไป ตึกแถวฝั่งขวามือ มีร้านขายเป็ดย่าง ไก่ หมูแดง นกพิราบ แต่เป็ดย่างแอบแพงนิดหนึ่ง จานละ 130 HDK หากมานั่งทานที่นี่ กินเป็ดย่าง ไข่พันปี ข้าวผัด นกพิราบทอด และน้ำอีก ประมาณ 3,000 บาท
**ที่สนามบิน มีร้านเป็ดย่างขายด้วย ราคาตัวละ 330HDK ราคาแพงกว่าร้านในเมือง ขายตัวละ 200 HDK เป็นร้านธรรมดานะ ถ้าทานเป็ดย่างเปล่าๆ เนื้อล้วน รสชาติออกเค็มๆ แต่พอกินกับข้าวสวยก็อร่อยโดยเฉพาะน้ำจิ้มบ๊วย เปรี้ยวๆ หวานๆ จ้า
**ร้านขายห่านย่าง Shan Tseng Chan Kee ฝั่งฮ่องกง ใช้เวลาประมาณ 45 นาที จากย่าน Tsim Sha Tsui ฝั่งเกาลูน ค่าแท็กซี่ประมาณ 130 เหรียญ รสชาติใช้ได้ อร่อยดี ขายตัวละ 200 HDK
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEieab5gu5ToeFVBEl1WqyMQqWRHdg6_4YLTrX9-XQzKSZLJNznEqdNM6FQmXaCh3941EYYOL2awLdFCec8_mWoOwePJYTGRuQM7_h-82yB3B2fzu7R8Pu2QiIeYg6s9aSJJZHyPtEZcBWYk/s1600/376838888_16e11fc92f%5B1%5D_resize.jpg)
**ร้าน Shan Tseng Chan Kee ร้านเก่าแก่ อยู่แถวถนนเชงซาน ห่านที่นี่มีขนาดลำตัวไม่ใหญ่โตเหมือนห่านพะโล้บ้านเรา เขาคัดขนาดห่านรุ่นๆ มาปรุง หนังเป็ดย่างหอมกรอบมากๆ เนื้อนุ่มเป็นพิเศษ และสำคัญที่น้ำจิ้มบ๊วยเสริฟ ไม่ใช่ซีอิ๊วพริกดองแบบบ้านเรา
**เดินไปเกือบสุดถนนเดินเข้าไปจาก YMCA Salisbury มีร้านเป็ดย่างฮ่องกงหลายร้าน อร่อยเช่นกัน เป็นร้านแบบภัตตาคารเลย ไม่ใช่ร้านห้องแถว ราคาตัวละ 300HDK เดินๆๆ ไปทางสนามม้า มีสายเดียว สุดสายแล้วโดดลงรถราง
**ภัตตาคาร "หยงกี่" (YOUNGKEE) ฝั่งฮ่องกง ถนนควีนส์ โรด หรือ หยงกี่ หรือ ยงเก่ หรือ โหยงเก๋ สับห่านย่างลงในจานหนึ่งตัว หนังมันกรอบเนื้อมันนุ่ม หอมกลิ่นเครื่องยาจีน ที่สำคัญอร่อยตรงน้ำจิ้ม คือ เอาน้ำผึ้งมาผสมกับน้ำบ๊วย รสชาติจึงออกเปรี้ยวหวาน ที่นี่ เขาใช้ห่านพันธุ์พิเศษที่เรียกว่า "ห่านหัวสิงโต" เป็นพันธุ์ "ห่านฮ่องเต้" หัวใหญ่โตเหมือนสวมหมวกฮ่องเต้อย่างไรอย่างนั้น ความจริงมัน ห่านที่นี่เป็นพันธุ์พิเศษที่คนจีนขุนเลี้ยงมาเป็นพันปี พวกจีนแต้จิ๋วเอาไปต้มพะโล้ มีขายแถวซัวเถา พอพวกกวางตุ้งเห็นเข้า เลยเอาไปย่าง แล้วพบว่าอร่อยแตกต่างไปจากการต้มพะโล้ สมัยก่อนเขาหาบขาย จนกระทั่งขึ้นร้านภัตตาคารใหญ่โต “ห่านหัวสิงโต” ความจริง "หยงกี่" ไม่ใช่ร้านเดียวที่ย่างห่านอร่อย แถวๆ นี้ ยังมีร้านย่างห่านอร่อยมากมายหลายเจ้าในฮ่องกง เช่น แถวหน้าโรงเบียร์ "ซานมิเกล", แถวนิวเทอรริเทอรี่ใกล้ชายแดน ก็อร่อยดี
แนะนำ
**ย่าน Wan Chai Joy Hing Food Shop ข้าวห่านย่าง ราคาHK$ 30-50 และอื่นๆ อีกมากมาย
**ย่าน Central Yung Kee ห่านย่างอร่อยที่สุดในฮ่องกง / TACO LOCO / Tsui Wah Restaurant / Tai Cheong Bakery / และอื่นๆ อีกมากมาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEimRHuffJP6qL4rdf3ucjeCdS1W0o10BYa3rN1jLDaseok2gHsstwq6ahacYsUneIU0g_-qO1Ronq4_GiqvdUsJlWVpsLSf57MoaWDvoOj7c8AO0n7BqPH7ZT2psahNgRRQ1GoBrOdsvRUn/s1600/369278190_06e5c8480b%5B1%5D_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1qpvR5_WvfyRJkVuuJ-Nlbcdv3UI9L9bBNMhri5R2LWDnqcXPrCq0DZ665dpryRAamLRCCMHbt5kt4f35ZHGZKgJemRuY_snOgjN5pmvvaipbRgod18P2Mda-O8dewLVMdPN6BRzlnmm2/s1600/369278308_05c48e70bb%5B1%5D_resize.jpg)
2.บะหมี่เกี้ยวฮ่องกง
ของโปรดๆๆ “บะหมี่เกี๊ยวฮ่องกง” หรือ “Wonton Noodle” คือชื่อภาษาอังกฤษ แต่นิยมเรียกกันว่า “Wonton เมี่ยน” (เมี่ยน เป็นภาษาจีน = บะหมี่) บินมาฮ่องกง ก็ต้องทานอาหารชนิดนี้ให้ได้ รสชาติคล้ายๆ บะหมี่บ้านเรา แต่เส้นบะหมี่ของฮ่องกงจะเส้นเล็กๆ เหนียวๆ นุ่มๆ อร่อย กินแบบไม่ปรุง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjmURxRoixqR9vwoTbXMVNoSW8iei7Zkvd5DXHNIP3LlCLjwWB949Q4R8Hx0S59CmmCZZpUG6GtkUPRhzX_rr38lUHuDNq4q1oeUs2hl082SgrpFaLk34X0jMyGmjXN9AfT3eyWeZ-nmXh/s1600/5500675525_27de997652%5B1%5D_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj73R7z1ahwjRdMKZqH4LDhcpfu0FqELWvBrVh5YzAkHiW0w3dIA90wtdIX3EkY4NjX8LLlqdtYwNyoAri0aFDstnvTLXIYo7BAmMZ9rpemMHhwfXBXNYx8CAoFkBHGClpESvKslGw4Uziz/s1600/dd_resize.jpg)
ฮ่องกง มีร้านขายบะหมี่มากมาย อร่อยแทบทุกร้าน ถ้าอยากให้อร่อยตามแบบไทยๆ ก็ขอพริกของเขาได้ หน้าตาไม่เหมือนพริกป่นบ้านเรา แต่คล้ายๆ พริกที่ใช้ปรุงกินกับข้าวซอย (อาหารเหนือ) เป็นพริกป่นที่อยู่ในน้ำมันอะไรสักอย่าง รสชาติดี ราคาหนึ่งชามตามร้านปกติก็อยู่ที่ 20 เหรียญฮ่องกง อยู่ที่ราวๆ ชามละ 90 บาท
แนะนำ:
**ย่าน Tsim Sha Tsui ร้าน Taiwan Beef Noodle / HO FAT บะหมี่เกี๊ยวกุ้ง
**ย่าน Mong Kok ข้าวมันไก่ Ngan Lung Restaurant / Modern Toilet / บะหมี่เกี๊ยว ที่ ร้านโจ๊กที่เด็ด ถูก และอร่อยมาก / ร้านของทอดริมถนน
**ย่าน Causeway Bay Keung Kee Restaurant / Keung Kee Restaurant / Wing Hing Chiu Chow Cuisine / MAK's NOODLE
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiU0nJw5NmzwDDGwGKGi4Iutz_fZaNP61cxnG-hrjqHxcD2nKH3TxmXz4sYdGTuznnz6xI_FKET6kn5K06mPO1V4xQpPYI4yfR5gnrCPndB9jK_7A8z6xxArS8ypSVKAf-e4Da45AUPcxDy/s1600/35093519_dea586bc23%5B1%5D_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEix8Z5R-i15oQHMUs8dpxIsgkrkNH5HJt7EvO_wlGJB6-KMEhfF1fQyGfCUPsCKHqhM2Ru4rWqXhwkv3lDkrqc3BYNKuFFPd599tbVdyAlRuL3x1421xesSNmozEGSAbFQhZWoDybR07xEa/s1600/5581446853_0c1d918b01%5B1%5D_resize.jpg)
3.โจ๊กหมู
โจ๊กฮ่องกง อาหารขึ้นชื่อ ต้นตำหรับอยู่ที่นี่จ้า เนื้อละเอียด หอม มีหมูสับเล็กๆใส่มาด้วย เครื่องเคียงมี น้ำเต้าหู้ น้ำชาจีนร้อน และปาท่องโก๋ ซึ่งดูน่าทานมากๆ กรอบนอก เหนียว นุ่มใน ชามใหญ่มากกินคนเดียวไม่หมดเลยล่ะ ร้านขายโจ๊กมีมากมาย อร่อยทุกร้าน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhKnJFOgmhB9rnPaTaQaE3i353CP4Km20r2xhLQDFB4XJOBLLP-_ziQ32XuAIJ2NCGRQrRRubhljYf7WW2i8LOf4AySfP0sYknP4RpPJURih9kUJLKmDfUVAJ2BtAUIyoIwJtmDrM73GyAa/s1600/82501393_35288273c0%5B1%5D_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiM_3f7Srvppx64AiO96KhY0SPzRstXUjP3gU-YWfwGHnVNT6v2KN2pxL_n3-t-jeY7sIUrnHTAzGO8JQKw5zMsSK12_CMoLLVBuVwCi85RADBvVFnXA3CL6Vb-s8WOtz6WZ_QoxzBpt9yV/s1600/ss_resize.jpg)
แนะนำ:
**ย่าน Mongkok เดินมาหาของกินแถว Mongkok คนเยอะมากๆ
**ย่าน Yau Ma Tei โจ๊กฮ่องกง Ocean Empire / ลูกชิ้นเดือดหวาน-เผ็ด อร่อยสุดๆ
** ย่าน Mong Kok ร้านโจ๊กเด็ด ถูก และอร่อยมากทุกร้าน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiVIgmrJe78rg3lceBRbiJZG4Y1YvYBPxc4ojOPDKeEPtJGSd4ur2EhtCwejL_TanP6UqzPtqYEWsJBshaBa70koS5gV2r7l7Lafnj7wu17zYJMliCNeWQHgUv6h3tGT_RWYV_3fFZtjun_/s1600/376837481_40e71eb060%5B1%5D_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi71nR2OR6Eapsy3JtczMMGTdD2u-a77abJV9JRgHbgWUA5e7x4JOk0GC3W_AcB4V_j4tmBw8wz8oGatbRXuWcn7-_VbObvkAMPitpVpawhj1Pnq4abG8zOXDrCkUR6qdIOPGMgVYsjaBps/s1600/369278308_05c48e70bb%5B1%5D_resize.jpg)
4. ติ่มซำ
ติ่มซำ ถือเป็นอาหารยอดฮิตของชาวฮ่องกง ถ้าเป็นร้านติ่มซำใหญ่ๆ คงต้องโทรจองที่นั่ง ถ้าจะรอก็ประมาณ 1-2 ชม. ส่วนใหญ่ เขาเสริฟน้ำชาก่อน แล้วให้เราดูเมนู มีของน่าทานมากมาย เช่น พายหมูแดง, กุยช่ายทอดกรอบ เปลือกหอมกรอบ ใส้กุยช่าย หอมมัน, หู่กี (ใบเต้าหู้ หรือ ฟองเต้าหู้) ห่อกุ้ง ข้าวอบ (ในกระบอกไผ่) เสริฟกับหมูทอดหอมกรุ่น หมูสับเป๋าฮื้อนึ่ง อบข้าว ในกระบอกไผ่ อาหารคล้ายๆ กัน อร่อยหลายร้าน โดยเฉพาะย่านดังในเมือง ราคาแพงกว่าบ้านเรา ก็มาถึงต้นตำหรับ ทานซะหน่อยจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjWk_9uEpA9BXFedm-2S6ZuB4baDI3tuJOaIYn2Zy_cdHq4xlPRCzo_rw8wApqHx7SBXWpCi36Eo4pdcrbiicx1-IrN5ggbwtJ3Aitpd5Z03TqrPqdoHgEkmF7QhWjXbwkrTGgEexeny3Yp/s1600/376843619_7d61006691%5B1%5D_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgEWjYmiCnEJ0CUTtjbb82pSSv6KLD76xq8UqDWHFPe-zygsA6OYGcH2KQP96YNnlsT6Tm3PwxNHiwiRH1pTeOV9NYl93jBBj72IneJEzRGNTWWDDgJCJeeulmQx2jw4VzO9RuM_2P8S2B3/s1600/5501269484_2aa95925ce%5B1%5D_resize.jpg)
แนะนำ:
**ย่าน Happy Valley ฝั่งฮ่องกง Dim Sum The Art Of Chinese Tit Bits @ Happy Valley
**ย่าน Jordan Tong Tai Restaurant/ waffle Ball สไตล์ ฮ่องกง/ Foo Lum Fisherman's Dwarf ติ่มซำ
8.อาหารทั่วๆ ไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrUj_YEnis0Y8TBXWfdVsA0wfPW62qO77ZlazZzWjg4vKWlL8WsLjFzKLwLceZnhhFQdK8p1RKAENuzUVJHObr8GGhKd0YgtFOFllAL_EDc0tzaY7iCPzb-ZiReHFhMZSenqhvFUcYtiGZ/s1600/571278378_10defc62a6%5B1%5D_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEikjKd47KhJzNbJd8YAG-Ddn918IVwFFJI5dgTpv9Oi6e2vcgSs0e6O-oOddHe6PbHFh9FJ6qEsqhhMf1COGmTnNnAA6YApIbQYhX3EkbHJ78HMyLioCDjSI6YaaYNvqS90kx-lUwbEEbxl/s1600/2425580704_5297de265a%5B1%5D_resize.jpg)
อาหารปิ้งๆ ย่างๆ ทอดๆ:
เดินๆ ช้อปปิ้งไปเรื่อยๆ ตามย่านดังๆ ในตัวเมือง ได้เจอร้านย่างๆ ปิ้งๆ ข้างถนน หรือริมถนน แรกๆ ก็ไม่กล้าลองเพราะบางร้านกลิ่นเครื่องเทศแรงมาก แต่เมื่อซื้อกินทานดู อร่อย ราคาไม่แพงเลย ไม้ละ 10-20 เหรียญฮ่องกง มีให้เลือกมากมาย เช่น หนวดปลาหมึกทอด-ย่าง เหนียวๆ หนึบหนับๆ รสชาติเข้มข้น จนเดินกลับมาทานอีกรอบเลย นอกจากนี้ก็มีลูกชิ้นใส่เครื่องเทศมากๆ กลิ่นค่อนข้างแรง ลองชิมดูนะจ๊ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhCr3n75aNV7ucFf5mylpMoCeI8KHKA7gYwUFRc59yY8YjsB9hz7dPTzyFHLUl-g3LgG88xr1skCEPxm-0lofMxSKlCboz1qAffeQQ2SsuUDtqE-wrUQ6TS1DKA8Y94msxvLlflvO-YLa08/s1600/254974562_66f11cf452%5B1%5D_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-ELuYOhR69iw61x-kuP1honTf9bEhsvw6AKJgu7cvYRdY9Pcae-WlJDOXTmPJtBZ3x1O6VUO5eG2RUxmDgCEYQOWLBlxlwdKldXWPd7D7V-Rt3E4s-HnzLZcM_ieoooEI2JvtPv4uLFXH/s1600/sa_resize.jpg)
ร้านเซเว่น
ที่จริงแทบทุกประเทศ ก็มีเซเว่นเกือบหมด คิดอะไรไม่ออก ก็หาอะไรกินไม่ได้ หรือ อาหารไม่ถูกปาก เดินไปหาเลย “ร้านเซเว่น” ช่วยชีวิตได้หลายชีวิตแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiOfS7qaUMmaJM39JIDoE-zy4VaGd3ZnknFNz2EJXF4Eimyt8IisrjZ5fIQECjwanoIBHs4mnalEb2HR8ZEJOq_X7wdURor-U9LiEI9gUGETZYtq-HtCLfjqP4FAE5e1lDVtrm2xIRHAtez/s1600/3476646912_035055d76f%5B1%5D_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEilRqa1xNcIZCseV6N3qd9qhpi0wkhW6aqSJdG8vIgMq1RBqXeYV2VBjGzZUiwZ3uQKhgFah73s3eAq3qsKm0aKXMvD8LapbcCaAXwPc60eS9lOA9vmPHDP9tXWgDIXT7YvJlWkOcYD5MFR/s1600/2603392901_520ffa8dc8%5B1%5D_resize.jpg)
ขนมอร่อยๆ ชื่อร้าน The Sweet Dynasty
ย่าน Tsim Sha Tsui ชื่อร้าน The Sweet Dynasty ถนนแคนตั้น (Canton Road) ตั้งอยูที่ G/F 100 Canton Road, Tsim Sha Tsui เป็นร้านขาย “เต้าฮวยสด” ที่ใครมาฮ่องกงแล้ว ไม่ได้มาชิมถือว่ามายังไม่ถึง ร้านนี้มีตำนานของหวานให้อ่านประดับความรู้ว่า การทานของหวานหลังอาหารนั้น มีประโยชน์อย่างไรกับระบบการย่อยและการขับถ่ายได้เช่นไร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiztXvlg6usoZl2dGHQNy13zLmCtwdbF-vieL4jILdjXPasL_VOOzqAo01DIkKnj97zrvuxsxJNCskbRWWT0yKaniduXY69UzMVRCWgleaTqh9c-HdEs4wxh_V2RJYzNRM2xlJfiWgTkGWT/s1600/age_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhEzEjs5QmPQia8vMg4L9v36c52jSFqTdjLau-vRl4G7KW10h2DHnWiNP6JqSJaXcV5NUNmfP-c2Ha-WLqCnKrxRrrscA4zvbSKXp2BfV1igCZd3ozFLTUoEdXrTa-m9Hmnlo8wETk5cK1O/s1600/Copy+of+age_resize.jpg)
อาหารจานเด็ด คือ “เต้าฮวย” เขาเสริฟ 1 ถัง (สำหรับ 4 – 6 ท่าน) พร้อมช้อนปาดมาด้วย เปิดฝาถังออกควันร้อนจากถัง แทบลวกมือคนเปิด เป็นเต้าฮวย ทำกันแบบสดๆ ต้องใช้เวลาในการรอประมาณ 20 – 30 นาที เขามีถ้วยที่น้ำสีเหมือนชาฝรั่ง ไม่มีน้ำขิงแบบบ้านเรานะ แต่เป็น “น้ำหวาน” แทน ปรุงจากน้ำตาลทรายแดง ไม่ใช่น้ำเชื่อมนะ เป็นน้ำหวานจ้า ตักเต้าฮวยลงถ้วย แล้วตักน้ำหวานราดสัก 1-2 ช้อนชา ตัวเต้าฮวย ของเขา แตกต่างจากบ้านเราโดยสิ้นเชิง เพราะเนื้อนุ่มมากๆ แทบละลายในลิ้นระหว่างตักเข้าปากเพื่อกลืนกิน ตัวเต้าฮวยจะผ่านซอกซอนฟันอย่างลื่นไหล แบบไม่เชื่อว่านี่คือเต้าฮวย ที่มีความหอมหวานของน้ำหวานราดปรุงแต่งอีก ทำให้ชุ่มคอหวานหอม อร่อยละมุนลิ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgADR9aBVvhjdNDV0vNKjFCF_Yc10LGHWiQxeXqNVA9gctVmM0Ul5_-rbh7GvAICqxTTb247EBZK7bLsCtOAMs5Ue7xw9T9f2Bc53l2Y3OZmXzlmrCPm0IlxN5oBxhMrcRFK-ydg9NycrMc/s1600/wz_resize.jpg)
ที่นี่ มีอาหารอื่นๆ ให้เลือกชิม เช่น โจ๊กสไตล์ฮ่องกงขนานแท้, ผัดหมี่ฮ่องกงแบบดั้งเดิม, ปาท่องโก๋ห่อด้วยใบก๋วยเตี๋ยวหลอด น้ำซีอิ๊วราดปาท่องโก๋ให้ชุ่ม ซีอิ๊วไม่เค็มมาก,พุดดิ้งมะม่วง (Mango Pudding) เป็นต้น ทุกอย่าง อร่อยหมดจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjXV5bsmBeFlR3Ioq7uRWc5aclBMvDIyILh5gKRHgaqQDpggfEhVg-6v11iAGWaOd04SDI2IN_E0a0JcNxhZqQlmM3KuJNrCWGtIsKp9DPVE-B5G2tqgfrYdshlDZsKEs0IeQS3p7Wo7P3y/s1600/5968923953_95355ca7dc%5B1%5D_resize.jpg)
มาถึง “ฮ่องกง” ทั้งทีพลาดไม่ได้ก็เรื่องหาของกิน มองไปทางไหน ก็น่าทานจัง เล่นทำเอาน้ำลายไหลตลอดเลย เป็นที่รู้กันว่า ร้านอาหารในฮ่องกง มีหลายแบบหลายสไตล์และหลายราคา แต่จะเลือกทานอะไร ร้านไหน แล้วก็ไม่ผิดหวังจ้า เพราะของเขาสด หน้าตาดี อร่อยจ้า ชอบๆๆ
เป็นคนชอบทานอาหารจีนมากครับ
ตอบลบซักวันจะไปลองทานตามที่เจ้าของเว็บแนะนำมานะครับ