![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj8dlUJTBuliBJKjtJyKpgZKn-WV7-Jwz9a5PMVpMDys9VTp_IbksKA9I9k0DYyDURe_xSfYCpy_lCgz73QFWYHwlv3WtQCybr_IYYwQZey3RkaDkt0o_d9x_HGqL91PBvGqI9fAxQOKw89/s1600/TaiwanNY2_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgYR3p5-TFZ996MJULmFtYG1dW9_qJKBeK2gL6UUu6V3Aw09fkr58KG4qb5RdSyUg1KZmJ49Wh56I89l2dEOEgUrzBc42BBR1FkJXWmOr2WiKzE5kEqMCNwbRziI6yBeZbpdrCfP6cQ2TbL/s1600/ChineseNY4%255D_resize.jpg)
และ วันตรุษจีน ปี 2555 นี้ตรงกับ วันขอเงินจากพระจันทร์ ซึ่งมีหลายท่านที่ได้ขอพรจากพระจันทร์ หลายปีติอต่อกันมาและสมปารถนากันมาแล้ว วันขอเงินพระจันทร์ 2555 นับว่าดีทีเดียวเพราะว่าวันแรกในปีนี้ตรงกับวันตรุษจีน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhxomjuZRmsihmrYSs8AEd4fGeWqqjSHhR6rh39BaaxKJk2mJEghSAbvVbuOP1bZslfXLTZKOtM2kWi6-mWbDxHVRb5_Egm4ISV7u-yvSFpTTmmzBYDJdDYApKICSeEOCV242AVRy9Hb9uU/s1600/ChineseNY6_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjUMZGfyJ0EdTnucQvxUiHq-UTrb9-2Ls_Ox4tQxB3cIRsJQRJeAhrogO7T4T36TAddy4lJbu39e_T5r6xrS0qe3hC1P1lBhskHhooIN4IqVnIcr1wF9_NERUsWH59w3CzmgIxrBjOwoZSY/s1600/JapanNY3_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgzQRcUQRqEt8_9Cjehyohuk_nX7Wmq8n8ig3plD4kbJaoINzgDtZ7stedHSTXNa5trrhWN3Z8pTlNzSXl9ZcWbRI2VtGZ7GNkx6SiSSD0u_vRsK-Ys0s4N2AWYS3_JUutgn-4t3RZuw1mc/s1600/JapanNY2_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhmoawqQPvBXbsmuKGF0jNhPKkBJ_75AniHnh8bRAfZao3GKaUFTJWJ-TsRw96hX3O-QHwr6CkD-HLmDw7CvK4xJRvJAYevstPrAQh_unKOe14cQDAR_gixbmcG_TEb2dPArYHC93KRblN1/s1600/JapanNY1_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjfR5F6K27A1aQapaEOvS_9QCb-SbjujuQTOXuQZYNKfnEhNgNCmiEXDiFtSmcw3vlK5oI-WbbXzyLX2kehkLkisJ9Wn65H3lVYGm6oy8uSgm9Wzx9nWC9ZHmPBoB6GPIEIkD5F9uciwlHz/s1600/Thai5_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjwzlkB6VMcB30Ll0ZZMSjYZRzTrDgbbcygVMwX4VJ96TA1EnSEoQdb8OigWjCZcSe1AG1Md9UniK1SF386k7BRpgq8LdXTciWS96uU2lnIXwu4Mzk4BDJ7Qa2cocohztolZitkBiJgSCgK/s1600/Thai6_resize.jpg)
พวกเรามักคุ้นเคยกับการเห็นคนไทยเชื้อสายจีนที่ทำความสะอาดบ้าน,เลี้ยงใหญ่,แจกอั่งเปา แต่สิ่งสำคัญที่ถือเป็นประเพณีปฏิบัติมีอยู่หลายอย่าง ซึ่งจะต้องทำภายใน 3 วัน ดังนี้ คือ วันจ่าย วันไหว้ และวันปีใหม่ โดยทำการเซ่นเครื่องไหว้ พวกขนมเข่ง ขนมเทียน เผือกเชื่อมน้ำตาล กระดาษเงินกระดาษทอง พร้อมทั้งมีการจุดประทัดเพื่อไล่สิ่งชั่วร้ายและเป็นสิริมงคล ถือเป็นเวลาที่ครอบครัวหรือวงศ์ตระกูลจะรวมตัวกันได้มากที่สุด แลกเปลี่ยนอั่งเปา เงินของขวัญที่มีการให้และรับในวัฒนธรรมจีน และรับประทานอาหารร่วมกันแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhyPbgBj2tDejdgyjvaqoKVKetAwwIfeMWDSYUkDwNq4UuxAnYvVKMT0d3x4XprqS21K1jvHBtulzgHVD5W3C4UZ9aHX2KkB4mS0mzb-G_T7zeUhBFHa6OlX3u0DJvoF4TPv5LaXa4g3BzV/s1600/Thai4_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigAcZgO16IL-5nOHDTl_4w149-BkzMFf75KK4SBu3TV5yer2XDHAHDiJNJoaDF9JFHcGsxcETpAe3h0pKhWdQMZlM3kX2rhVM9RNlHXZOTRV9aYiOCZ7enNM40stEyr_dE0tnNCyKPCQzr/s1600/Thai3_resize.jpg)
ในวันนี้ ชาวจีนถือว่า วันปีใหม่นี้เป็นสิริมงคล ถือปฏิบัติและงดการกระทำบางอย่าง เช่น พูดจาไม่ดี, ทวงหนี้, ไม่กวาดถูบ้าน และแต่งกายด้วยเสื้อผ้าใหม่เอี่ยม เน้นสีแดง เพราะเป็นสีมงคล และเนื่องจากธรรมดาจะหยุดติดต่อกันถึง สี่วัน คือ ชิวอิก ถึง ชิวสี่ ส่วนใหญ่ จึงมักพาครอบครัวออกไปเที่ยวกันเพื่อผูกสัมพันธ์ในครอบครัว บางทีก็จะถือโอกาสไปไหว้เจ้าในที่ต่าง ๆ เพื่อแก้ชงในปีนั้นด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj5ChZ_Xdo6W0ofr_EiHj2XweJIg-ZyjTwVxj923e7BBne6rAwIQC1IqwYfkiTyz9b2AnCXxK2OAeDiR4X015sB5Kd6T2jHaUW7MTNxrv-5EvwZvJlKnGfWkSyFowAboif_A3KmqC5e84r-/s1600/Thai2_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi3kFjdwr7EnbpIeHQTwOPOIns8Y4_4GpHR_C3LrO7k4tN9DZLkg_I0ZOLrsqwYhOZOaNpNYLJ9DbEv4rqQa40YnPUGxONgWq_0s_WsupFQYoJm5ESOTaZxPoEItCkIoUpZ4xgqW27xNR54/s1600/TaiwanNY1_resize.jpg)
ดังนั้น เมื่อเราเรียนรู้ประเพณีตรุษจีน, ไหว้เจ้า และรับอั่งเปากันเรียบร้อยแล้ว “มัชรูมทราเวล” ขอให้ถือโอกาส แนะนำสถานที่ท่องเที่ยวทั้งในเอเซีย ใกล้บ้านเรา เพื่อพาคนในครอบครัวไปเที่ยว ผูกสัมพันธ์ให้แน่นแฟ้นยิ่งๆขึ้น จ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjx3g62BJqiHTyv1B7-6TZ1gdAOwPT-tlLs3yJ43F9VfWnC3fQ9V7-XtHVQ9NduyhwRG1Bq8E4E8vvrCUVuffe5WpdNWILlEaabrt1lLPHVK2twtqlJ6cKFQwlavPIORBw2h-iJNABfccXK/s1600/SingaporeNY2_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3QVGjUQCQK3edqRrgWunAcrbjM-Wdx1AOFQ7XMfZy3S1SI1fbouL1jThqTM3AUuavokT39EUoGe9yMqZLzgLSjqsDmPExKdq2zzAauudKBdCSEEr-Lp1xv2wNFEqzNlYoqOS3ITgW_DYf/s1600/SingaporeNY1_resize.jpg)
1.ตรุษจีนที่ปักกิ่ง - สิงโตทองเต้นรำเฉลิมฉลองกันที่จตุรัสเทียนอันเหมิน ใจกลางกรุงปักกิ่ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi9Vyhbkwg7KXHQhf_mzy-xKI3T1CyDBgsEM2ePNWLdmBTtrJJQEd4G3U3cE5hE7oMhHl5IwN8fcZf6KillQQGPOPCaQnlDIKRNwIdQG1MYpg4o3gwkDihMCIyp4cVCPoMlfqiRMu4htJ83/s1600/BeijingNY1_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEic08fS6-CTpBuwmfk00_p1drSQox6rc4wIUG7YVGa1vcyenIve28LEmecoPoqemA3UXjaBgNzfJRytaJIZ5tgef4Hfy4YaFXRMrQusdhP4eWM45vNhqcar6lNYuLwVEC8mP_kd03NVVy1k/s1600/BeijingNY2_resize.jpg)
2.ตรุษจีนที่ฮ่องกง - ขบวนพาเหรดเฉลิมฉลองตรุษจีนใจกลางเมือง ที่ฮ่องกง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhNmYggvtwyBRTEJ-j-qp_Lhdn7eoTYujz3R7p0iOYT02sY6mwMhREfNKczREliU9KxkN4t-n5m5zycnnVeq8fNpRaPoHMt7DKW3kfVhvlp4ULTBWYwnSDwTJgkr2Ymr8-aYZDD9JkCrkiF/s1600/HongKongNY2_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjvepTuFepDgF5bU_XByuna5JTar7UJkNvocgkZhcbZK7BcUsoUNwRfGwRDbl2imeUk93sBgyMB_q34VYi-ns_ogz-tpiI5NqSbaQ5XzusbYjCsf1FwrYTj2WgwkRhN2By408q4_uqvmwmn/s1600/HongKongNY1_resize.jpg)
3.ตรุษจีนที่ญี่ปุ่น - ขบวนพาเหรดที่ย่านไชน่าทาวน์ ในเทศกาลตรุษจีน หรือ ที่เรียกว่า Kyushogatsu ที่ญี่ปุ่น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiDdAXY-J1hHBfUx6dy4j1GMoZgBxoF6meFdD69x7y_Kw976Vh9x6T_Ht0SlNTLohWy4xcehJqs2JgJWdtD-ewlgJxGywu82QtsD9EAZz7sYLXlUOXUbInhf_adVUk_1RAKp76DCgKzLXxK/s1600/JapanNY5_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg_4O7XCgAJaUUC4m82EEGEDr-CpdZRhfqyDw7O3nv9CfRkq5i58Uto4-co6LlxdeVhNiccA73Dzl0LgnoRlZOduRmkuoezBCXJvDHqeYH7VX7AodS48pi8W9PPUl7pYLFmABn7s4OEbAyX/s1600/JapanNY4_resize.jpg)
4.ตรุษจีนที่เกาหลีใต้ - วันปีใหม่เกาหลี ตรงกับ วันปีใหม่จีน พอดี ชาวเกาหลีจึงเฉลิมฉลองปีใหม่ด้วยการใส่ชุดประจำชาติ และออกมาเฉลิมฉลองด้วยกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3Lgo8FjemJow1SeZmrNPf6nfw8zNRCf2ogfMLz9Zb684ZSZktWcXq5WW3wPEGXH83NvWNulWhhoEvxTr-aPmQf77nHX0hUlG2JF2vJ3AYxyv5WmzbvoFtbKQ6siDEoHLHh1eVqXrEO7L0/s1600/KoreaNY1_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEilTR_SE5lHl1Wki8SzCLefG08PWn89QsEPFuf3GsygJ8Z-Zn1qQGMomWp0_PGoRsYIoCAFOi5STBqzdxwdkdc4bSefM5wOSz3IRVor62sIoHb2XEPRvB2wOsbaloqxdX5SAzcWFYVmaBnr/s1600/KoreaNY2_resize.jpg)
5.ตรุษจีนที่ไต้หวัน - บริเวณอนุสรณ์สถาน เจียง ไค เช็ค กรุงไทเป จะจัดงานเฉลิมฉลองสุดยิ่งใหญ่ มีขบวนแห่ตั้งแต่เที่ยงวันยันค่ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh_4agWvysbEQibwPHAouDYP5E6oHGbQ5P-j6ABlyzSssX5xAYx5rHIYMTfVsHGt8s8UoBd7BOUZ5NJNSHYO8J3f66JNPHH5CwKkGLZ5ND_ENQbpwjWGYsM2tuqqGs1qA__QW5p2bxWpgPb/s1600/KoreaNY3_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEieHKge73X98fN7hS5lp77wRZQGrZoP4D2YTWdrfbLKL2lCPgjnGv8XbygRLOClSibOvQbtLm71GCoYlsIN_NAi5E8026xI6mAcFiNl0864g-qmvqGn4ZoxqI67Tuu1wTnpAQkMugIGodMV/s1600/ChineseNY5_resize.jpg)
6.ตรุษจีนที่เวียดนาม -ในกรุงฮานอย ชาวเวียดนามจะซื้อของตกแต่งในเทศกาลวันตรุษจีน
และสาวเวียดนามส่วนใหญ่ ก็จะแต่งกายด้วยชุดประจำชาติ สีแดง เพื่อสิริมงคล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmmS2IzkZ99va8rsF33-zjG2SEh8wzu9STN-lpimINViQ6hYpEloE84i78Cr6w5VLilN63KWXKEnFpP_Z765ywKNRYAoI-syEO2KYANRbe94kvn1ZyfS6HThjCWX5bQ67gHgHlsMCWtc1-/s1600/VietnamNY1_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiy725_qY23HKYHzqrwKCFkN1QMHHXyo3otwo00TUD-oUYj_RuhthVg43bCc60TaUC3sZgiGZzuYj6AiCKoMxcLaVUET9jCR-4qxLMYvR9vAWymdKFMdi_J3I6boLJuLt9tTOTE216S8nPd/s1600/VietnamNY2_resize.jpg)
7.ตรุษจีนที่สิงคโปร์ - งานเฉลิมฉลองตรุษจีน ในไชน่าทาวน์ สิงคโปร์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjmeaq5gdXK_-MJE9rBiD7UpkFfTvgpm_V8g2NdV4_hF234gNQWMP8FZMcJLc3HMbkhiJRQKeNxspwP2at_Lu0TqcaoywC81yaENL4U-UYBOmEiV1ZN5AlC6wIbIXE4xq8BYmJ6_Hipt7WQ/s1600/Thai8_resize.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjbe1IOkfF7qn2Cc_adbZe7GnnGyXD2gj5glMqA57E_sdn7zUsNEcLfZ1zAtL9F8wRdWPWns6TCvbdJrKrBB8y7XZJ1pX2qGfVwM2t0J1A8Jl7FvfqmFzd-MCFE0vkzKWrUpRzU9KDsxbmq/s1600/Thai7_resize.jpg)
เชิญ เที่ยวงานตรุษจีน ปี 2555 ปีมังกรทอง ณ ต่างประเทศในเอเซีย ไม่ว่าท่านไปเที่ยวที่ไหน “มัชรูมทราเวล” ก็ขอให้ทุกๆ ท่านเที่ยวสนุก ตั่วถั่ง ฮวดใช้ เฮง ๆ กันถ้วนหน้า จ้า
ไม่มีความคิดเห็น :
แสดงความคิดเห็น